ผลต่างระหว่างรุ่นของ "สถานีราชเทวี"
ไม่มีความย่อการแก้ไข |
|||
บรรทัด 148: | บรรทัด 148: | ||
* ฮอลลีวู้ด สตรีท |
* ฮอลลีวู้ด สตรีท |
||
* โคโค่ วอล์ก |
* โคโค่ วอล์ก |
||
* AEC TRADE CENTER |
|||
* [[พันธุ์ทิพย์พลาซ่า]] |
|||
==== โรงแรม ==== |
==== โรงแรม ==== |
รุ่นแก้ไขเมื่อ 17:35, 30 พฤศจิกายน 2563
สถานีราชเทวี (อังกฤษ: Ratchathewi Station, รหัส N1) เป็นสถานีรถไฟลอยฟ้า ในเส้นทางรถไฟฟ้าเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบพระชนมพรรษา (รถไฟฟ้าบีทีเอส) สายสุขุมวิท ยกระดับเหนือถนนพญาไท กรุงเทพมหานคร ใกล้ทางแยกราชเทวี ในอนาคตจะเป็นชื่อสถานีของรถไฟฟ้ามหานคร สายสีส้มด้วย
ที่ตั้ง
ด้านทิศใต้ของทางแยกราชเทวี จุดบรรจบถนนพญาไทและถนนเพชรบุรี ใกล้สะพานเฉลิมหล้า 56 (สะพานหัวช้าง) สะพานข้ามคลองแสนแสบ (บางกะปิ) ในพื้นที่แขวงถนนเพชรบุรี เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร
แผนผังสถานี
U3 ชานชาลา | ||
ชานชาลา 1 | (ป้ายหน้ารถ: สำโรง/เคหะฯ) แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีเคหะฯ (ป้ายหน้ารถ: บางหว้า) แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีบางหว้า | |
ชานชาลา 2 | แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก 1-4, ศูนย์บริการผู้โดยสาร ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, ร้านค้า โรงแรมเอเชีย |
G ระดับถนน |
- | ป้ายรถประจำทาง, สะพานหัวช้าง, วังสระปทุม, ฮอลลีวู้ด สตรีท, สี่แยกราชเทวี, แม่แบบ:BTS Lines (โครงการในปี พ.ศ. 2567) |
เนื่องมาจากระบบรถไฟฟ้าบีทีเอส มีศูนย์ซ่อมบำรุงใหญ่ตั้งอยู่บริเวณสายสุขุมวิททั้งหมด ทำให้การให้บริการในสายสีลมจะต้องมีการป้อนขบวนรถเข้าสายสีลมโดยการสับรางก่อนเข้าสถานีสยามในช่วงเวลาก่อนช่วงเวลาเร่งด่วนของวันจันทร์-ศุกร์ ได้แก่ 07.00-08.00 น. และ 15.00-16.00 น. อยู่เสมอ รถไฟฟ้าขบวนที่จะให้บริการในสายสีลม จะใช้ชานชาลาที่ 1 เป็นชานชาลาสุดท้ายในการส่งผู้โดยสารสำหรับสายสุขุมวิท และเมื่อเข้าสู่สถานีสยาม ขบวนรถจะสลับรางเข้าชานชาลาที่ 3 และให้บริการต่อไปในสายสีลมตามปกติ ผู้โดยสารที่ต้องการเดินทางไปสถานีเคหะฯ จะต้องออกจากขบวนรถทั้งหมด แล้วรอรถขบวนถัดไปที่ชานชาลาที่ 1 ฝั่งตรงข้าม ณ สถานีสยาม
รูปแบบของสถานี
เป็นแบบมีชานชาลาอยู่ 2 ข้าง (side platform station) ขนาดมาตรฐาน กว้างประมาณ 20 เมตร ยาวประมาณ 150 เมตร ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสาร และชานชาลา
ทางเข้า-ออก
- 1 โรงแรมเอเชีย (สะพานเชื่อม), ซอยพญานาค-ราชเทวี, สะพานหัวช้าง, ป้ายรถประจำทางไปสี่แยกพญาไท
- 2 ฮอลลีวู้ด สตรีท, สะพานหัวช้าง, วังสระปทุม, ป้ายรถประจำทางไปสี่แยกปทุมวัน
- 3 สี่แยกราชเทวี, ซอยกิ่งเพชร (ลิฟต์)
- 4 สี่แยกราชเทวี, ประตูน้ำ (บันไดเลื่อน)
จุดรวมพลอยู่ที่ทางออก 3 หน้าธนาคารกรุงไทย
เวลาให้บริการ
ปลายทาง | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | ||||
---|---|---|---|---|---|---|
สายสุขุมวิท | ||||||
วัดพระศรีมหาธาตุ | 05.46 | 00.32 | ||||
เคหะฯ | 05.26 | 23.56 / 00.26 (สำโรง) |
จุดเชื่อมต่อการเดินทาง
- รถไฟฟ้ามหานคร สายสีส้ม ที่สถานีราชเทวี (โครงการ)
- เรือโดยสารคลองแสนแสบ เชื่อมต่อที่ ท่าสะพานหัวช้าง
รถโดยสารประจำทาง
- ถนนพญาไท มุ่งหน้า แยกปทุมวัน รถขสมก. สาย 11 16 29 34 36 50 54 79 93 รถเอกชน สาย 29 113 529 ถนนพญาไท มุ่งหน้า อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ รถขสมก. สาย 16 29 34 36 50 54 รถเอกชน สาย 29 529
ถนนพญาไท | ||||
---|---|---|---|---|
สายที่ | ต้นทาง | ปลายทาง | หมายเหตุ | |
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ (ขสมก.) | ||||
11 | เขตประเวศ | สนามกีฬาแห่งชาติ | เดินรถฝั่งขาเข้าเท่านั้น | |
16 | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (หมอชิต) | สุรวงศ์ | ||
29 | รังสิต | หัวลำโพง | เส้นทางผ่านถนนวิภาวดีรังสิต | |
34 | รังสิต | หัวลำโพง | เส้นทางผ่านถนนพหลโยธิน | |
36 | ห้วยขวาง | ท่าน้ำสี่พระยา | ||
50 | สะพานพระรามที่ 7 (ฝั่งธนบุรี) | สวนลุมพินี | ||
54 | ห้วยขวาง | ประตูน้ำ | วงกลม | |
79 | พุทธมณฑลสาย 2 | ราชประสงค์ | เดินรถฝั่งขาเข้าเท่านั้น | |
93 | หมู่บ้านนักกีฬา | ท่าน้ำสี่พระยา | เดินรถฝั่งขาเข้าเท่านั้น | |
รถเอกชนร่วมบริการ | ||||
29 | มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (รังสิต) | หัวลำโพง | เส้นทางผ่านถนนวิภาวดีรังสิต | |
113 | มีนบุรี | หัวลำโพง | เดินรถฝั่งขาเข้าเท่านั้น | |
172 | การเคหะธนบุรี | หมู่บ้านนักกีฬา | ||
177 | บางบัวทอง | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | วงกลม | |
187 | หมู่บ้านเอื้ออาทร รังสิต-คลอง 3 | ท่าน้ำสี่พระยา | ||
529 | แสมดำ | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (หมอชิต) | ||
542 | ตลิ่งชัน | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | วงกลม |
ถนนพญาไทมุ่งหน้าอุรุพงศ์ สาย 59 , 60 , 67 , 79 , 99 , 23 , 50 , 505 , 16
เรือโดยสารคลองแสนแสบ
สถานที่สำคัญใกล้เคียง
- สะพานเฉลิมหล้า 56 (สะพานหัวช้าง)
- วังสระปทุม
- สภาคริสตจักรในประเทศไทย
- กรมการพลังงานทหาร
- โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย
- สถานเอกอัครราชทูตอินโดนีเซียประจำประเทศไทย
- มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ ศูนย์กรุงเทพมหานคร
- มหาวิทยาลัยคริสเตียน ศูนย์ศึกษาสยามคอมเพล็กซ์
- มัสยิดดารุ้ลอะมาน (สุเหร่าพญาไท)
- ตลาดกิ่งเพชร
- โรงเรียนกิ่งเพชร
- โรงเรียนสัมมาชีวศิลป์
ศูนย์การค้าและอาคารสำนักงาน
- ฮอลลีวู้ด สตรีท
- โคโค่ วอล์ก
- AEC TRADE CENTER
โรงแรม
- โรงแรมเฟิร์สท์
- โรงแรม วี โฮเต็ล
- โรงแรมเอเชีย
- โรงแรมเบด สเตชัน โฮสเท็ล
- โรงแรมมอนอเมอร์ โฮสเท็ล
แหล่งข้อมูลอื่น
- แผนที่และภาพถ่ายทางอากาศของ สถานีราชเทวี
- ภาพถ่ายดาวเทียมจากวิกิแมเปีย หรือกูเกิลแมปส์
- แผนที่จากลองดูแมป หรือเฮียวีโก
- ภาพถ่ายทางอากาศจากเทอร์ราเซิร์ฟเวอร์
13°45′07″N 100°31′54″E / 13.751875°N 100.531575°E
สถานีและจุดเชื่อมต่อการเดินทางใกล้เคียง
สถานีก่อนหน้า | เส้นทางรถไฟ | สถานีต่อไป | ||
---|---|---|---|---|
สถานีพญาไท มุ่งหน้า สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ |
style="background:#แม่แบบ:BTS color; border-left: 0px none; border-right: 0px none; border-top:1px #aaa solid; border-bottom:0px none;" | | แม่แบบ:BTS Lines | style="background:#แม่แบบ:BTS color; border-left: 0px none; border-right: 0px none; border-top:1px #aaa solid; border-bottom:0px none;" | | สถานีสยาม มุ่งหน้า สถานีเคหะฯ |
สถานียมราช มุ่งหน้า สถานีบางขุนนนท์ |
style="background:#แม่แบบ:BTS color; border-left: 0px none; border-right: 0px none; border-top:1px #aaa solid; border-bottom:0px none;" | | แม่แบบ:BTS Lines (การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย) (โครงการ) |
style="background:#แม่แบบ:BTS color; border-left: 0px none; border-right: 0px none; border-top:1px #aaa solid; border-bottom:0px none;" | | สถานีประตูน้ำ มุ่งหน้า สถานีสุวินทวงศ์ |
สถานีก่อนหน้า | เส้นทางรถไฟ | สถานีต่อไป | ||
---|---|---|---|---|
ท่าประตูน้ำ ปลายทาง ท่าวัดศรีบุญเรือง |
เรือโดยสารคลองแสนแสบ ท่าสะพานหัวช้าง |
ท่าสะพานเจริญผล ปลายทาง ท่าผ่านฟ้าลีลาศ |