สถานีโรงเรียนนายเรือ
บทความนี้ยังต้องการเพิ่มแหล่งอ้างอิงเพื่อพิสูจน์ความถูกต้อง |
โรงเรียนนายเรือ E18 Royal Thai Naval Academy | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ข้อมูลทั่วไป | |||||||||||
ที่ตั้ง | ถนนสุขุมวิท อำเภอเมืองสมุทรปราการ จังหวัดสมุทรปราการ | ||||||||||
เจ้าของ | กรุงเทพมหานคร | ||||||||||
ผู้ให้บริการ | ระบบขนส่งมวลชนกรุงเทพ (บีทีเอสซี) | ||||||||||
สาย | |||||||||||
ชานชาลา | 2 ชานชาลาด้านข้าง | ||||||||||
ราง | 2 | ||||||||||
โครงสร้าง | |||||||||||
ประเภทโครงสร้าง | ยกระดับ | ||||||||||
ข้อมูลอื่น | |||||||||||
รหัสสถานี | E18 | ||||||||||
ประวัติ | |||||||||||
เริ่มเปิดให้บริการ | 6 ธันวาคม พ.ศ. 2561 | ||||||||||
ผู้โดยสาร | |||||||||||
2564 | 516,246 | ||||||||||
การเชื่อมต่อ | |||||||||||
| |||||||||||
ที่ตั้ง | |||||||||||
สถานีโรงเรียนนายเรือ (อังกฤษ: Royal Thai Naval Academy station; รหัส: E18) เป็นสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสแบบยกระดับในเส้นทางสายสุขุมวิท ยกระดับเหนือถนนสุขุมวิทบริเวณหน้าโรงเรียนนายเรือ ในพื้นที่อำเภอเมืองสมุทรปราการ จังหวัดสมุทรปราการ เป็นสถานีหนึ่งในโครงการส่วนต่อขยายช่วงแบริ่ง–สมุทรปราการ เปิดให้บริการเมื่อวันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2561[1][2][3]
ที่ตั้ง[แก้]
ถนนสุขุมวิท บริเวณด้านหน้าโรงเรียนนายเรือ ในพื้นที่ตำบลปากน้ำ อำเภอเมืองสมุทรปราการ จังหวัดสมุทรปราการ
แผนผังของสถานี[แก้]
U3 ชานชาลา | ||
ชานชาลา 1 | สายสุขุมวิท มุ่งหน้า เคหะฯ (ปากน้ำ) | |
ชานชาลา 2 | สายสุขุมวิท มุ่งหน้า คูคต (ช้างเอราวัณ) | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก, ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, ร้านค้า |
G ระดับถนน |
- | ป้ายรถประจำทาง, ถนนสุขุมวิท, โรงเรียนนายเรือ |
รายละเอียดของสถานี[แก้]
เป็นสถานีมีชานชาลาอยู่ 2 ข้าง ขนาดมาตรฐาน กว้างประมาณ 20 เมตร ยาวประมาณ 150 เมตร ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสารและชานชาลา มีประตูกั้นชานชาลาแบบครึ่งความสูง โดยชานชาลาที่ 2 ของสถานีมีการติดตั้งแผงกั้นระดับสายตา เนื่องจากเหตุผลด้านความมั่นคง และตัวสถานีอยู่ติดกับโรงเรียนนายเรือ
ทางเข้า-ออก[แก้]
- 1 พิพิธภัณฑ์ทหารเรือ,ไปรษณีย์สมุทรปราการ,การไฟฟ้านครหลวง สถานีย่อยปากน้ำ โรงพยาบาลยุวประสาทไวทโยปถัมภ์ (ลิฟต์)
- 2 โรงเรียนนายเรือ, หอเกียรติยศ โรงเรียนนายเรือ, โรงพยาบาลโรงเรียนนายเรือ (ลิฟต์)
- 3 ซอยสุขุมวิท ซอย 25 (กองรักษาการณ์), ซอยสุขุมวิท ซอย 27 (บุญศิริ), หจก.พร้อมสินวัสดุ, ปั๊มน้ำมันบางจาก (บันไดเลื่อน)
- 4 เคจี ศูนย์ค้าส่ง หิน ดิน ทราย สาขาปากน้ำ (บันไดเลื่อน)
จุดรวมพลอยู่ที่ทางออก 2 บริเวณหน้าโรงเรียนนายเรือ และ ทางออก 4
สิ่งอำนวยความสะดวก[แก้]
ลิฟต์สำหรับผู้พิการ ไปยังชั้นขายบัตรโดยสารและชานชาลา จากทางเท้าทั้ง 2 ฝั่ง
เวลาให้บริการ[แก้]
ปลายทาง | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |
---|---|---|---|
สายสุขุมวิท[4] | |||
ชานชาลาที่ 1 | |||
E23 | เคหะฯ | 05.22 | 00.37 |
ชานชาลาที่ 2 | |||
N24 | คูคต | 05.24 | 23.25 |
N9 | ห้าแยกลาดพร้าว | – | 23.39 |
E15 | สำโรง | – | 00.10 |
สัญลักษณ์ของสถานี[แก้]
เดิมกำหนดให้ใช้สัญลักษณ์เป็นรูปสัญลักษณ์ของโรงเรียนนายเรือ สื่อถึงตราสัญลักษณ์ประจำของโรงเรียนนายเรือ อันเป็นสถานที่สำคัญบริเวณสถานี และเป็นที่รู้จักทั่วไป[5] แต่ปัจจุบันเน้นใช้สีเขียวอ่อน ตกแต่งรั้วและเสา บริเวณสถานี ชั้นชานชาลา ชั้นจำหน่ายตั๋ว ป้ายบอกทางและทางเข้าออกสถานี เพื่อบ่งบอกว่าเป็นสถานีด้านตะวันออก
รถโดยสารประจำทาง[แก้]
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ
สีแดง : เขตการเดินรถที่ 3
สีแดง : เขตการเดินรถที่ 5
รถเอกชน
สีกรมท่า : เส้นทางของ บจก.ไทยสมายล์บัส (และบริษัทในเครือ)
ถนนสุขุมวิท[แก้]
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
20 (เสริม) (1) | ท่านํ้าพระสมุทรเจดีย์ | ตลาดปากน้ำ | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ) | ขสมก. | รถบริการทางด่วน (ขึ้นทางด่วนด่านครุใน ลงทางด่วนด่านปากน้ำ) |
25 (3) | อู่แพรกษาบ่อดิน | ท่าช้าง | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
รถทางล่าง ใช้ป้ายหน้ารถสีนํ้าเงิน
รถบริการทางด่วน ใช้ป้ายหน้ารถสีเหลือง | |
โรงเรียนปทุมคงคาสมุทรปราการ | ช้างสามเศียร | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม-แดง | เส้นทางเสริม ใช้ป้ายหน้ารถสีขาว | ||
102 (2) | อู่ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | เซ็นทรัลพระราม 3 | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ) | รถบริการทางด่วน (ขึ้นทางด่วนด่านบางนา ลงทางด่วนด่านท่าเรือ) | |
142 (3-17E) (2) | อู่ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | อู่แสมดำ | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ)
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
||
508 (2) | ท่าราชวรดิษฐ์ | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) | รถทางล่าง ใช้ป้ายหน้ารถสีนํ้าเงิน
รถบริการทางด่วน ใช้ป้ายหน้ารถสีเหลือง | ||
511 (3-22E) (2) | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (บรมราชชนนี) | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ)
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
รถทางล่าง ใช้ป้ายหน้ารถสีนํ้าเงิน
รถบริการทางด่วน ใช้ป้ายหน้ารถสีเหลือง | ||
536 (2) | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (จตุจักร) | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
รถเอกชน[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
2 (3-1) | ปากน้ำ | สะพานพระพุทธยอดฟ้า | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีน้ำเงิน (ใช้พลังงานไฟฟ้า) | บจก.ไทยสมายล์บัส | มีรถให้บริการตลอดคืน |
25 (3-6) | โรงเรียนปทุมคงคาสมุทรปราการ | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (เอกมัย) | บจก.สาย 25 ร่วมใจ (เครือไทยสมายล์บัส) |
ส่วนใหญ่หมดระยะแยกบางนา | |
552 (3-25E) | ปากน้ำ | นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง | บจก.ไทยสมายล์บัส |
รถหมวด 3[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
365 | ฟาร์มจระเข้สมุทรปราการ | บางปะกง | รถโดยสารประจำทางธรรมดาสีเขียว | บจก.สันติมิตรขนส่ง | |
365 (เสริม) | สําโรง | ตลาดบางโฉลง | รถโดยสารประจำทางธรรมดาสีเขียว | บจก.สันติมิตรขนส่ง | |
1141 | ปากน้ำ | มหาวิทยาลัยรามคำแหง 2 (วิทยาเขตบางนา) | รถโดยสารประจำทางธรรมดาสีเขียว | บจก.เทียนทอง ขนส่ง |
- ถนนสุขุมวิท รถขสมก. สาย 25 102 142 508 511 536 รถเอกชน สาย 3-1 (2) 3-25E (552) 365 1141
สถานที่สำคัญใกล้เคียง[แก้]
- โรงเรียนนายเรือ
- โรงพยาบาลโรงเรียนนายเรือ
- พิพิธภัณฑ์ทหารเรือ
- โรงพยาบาลยุวประสาทไวทโยปถัมภ์
- ไปรษณีย์สมุทรปราการ
- การไฟฟ้านครหลวง สถานีย่อยปากน้ำ
อ้างอิง[แก้]
- ↑ "BTS Green Line's nine new stations to Samut Prakan now open to public". bk.asia-city.com (ภาษาอังกฤษ). 2018-12-07. สืบค้นเมื่อ 2018-12-14.
- ↑ "Green Line route opens Dec 6". Bangkok Post. สืบค้นเมื่อ 2018-12-14.
{{cite news}}
:|first=
ไม่มี|last=
(help); แหล่งข้อมูลอื่นใน
(help)|first=
- ↑ "BTS skytrain extension to open Thursday, free rides through new stations for 4 months | Coconuts Bangkok". 3 December 2018.
- ↑ "เวลาให้บริการของรถไฟฟ้าบีทีเอส" (PDF). 2021-11-01. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2023-08-25.
- ↑ สัญลักษณ์ประจำสถานี ของรถไฟฟ้าสายสีเขียวใต้ช่วงแบริ่ง - สมุทรปราการ , สืบค้นเมื่อ 18 พฤษภาคม 2562