สถานีวงศ์สว่าง
วงศ์สว่าง PP14 Wong Sawang | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ชานชาลา | |||||||||||
ข้อมูลทั่วไป | |||||||||||
ที่ตั้ง | ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี เขตบางซื่อ กรุงเทพมหานคร | ||||||||||
เจ้าของ | การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย | ||||||||||
ผู้ให้บริการ | ทางด่วนและรถไฟฟ้ากรุงเทพ (บีอีเอ็ม) | ||||||||||
สาย | สายสีม่วง | ||||||||||
ชานชาลา | 1 ชานชาลาเกาะกลาง | ||||||||||
ราง | 2 | ||||||||||
การเชื่อมต่อ | รถโดยสารประจำทาง | ||||||||||
โครงสร้าง | |||||||||||
ประเภทโครงสร้าง | ยกระดับ | ||||||||||
ทางเข้าออกสำหรับผู้พิการ | มีบริการ | ||||||||||
ข้อมูลอื่น | |||||||||||
รหัสสถานี | PP14 | ||||||||||
ประวัติ | |||||||||||
เริ่มเปิดให้บริการ | 6 สิงหาคม พ.ศ. 2559 | ||||||||||
ผู้โดยสาร | |||||||||||
2564 | 866,937 | ||||||||||
การเชื่อมต่อ | |||||||||||
| |||||||||||
ที่ตั้ง | |||||||||||
สถานีวงศ์สว่าง (อังกฤษ: Wong Sawang station; รหัส: PP14) เป็นสถานีรถไฟฟ้าลอยฟ้าในเส้นทางสายรถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม ตั้งอยู่เหนือถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรีในพื้นที่เขตบางซื่อ กรุงเทพมหานคร
ที่ตั้ง[แก้]
สถานีวงศ์สว่างตั้งอยู่บนถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี ใกล้ทางแยกวงศ์สว่าง (จุดตัดระหว่างถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี ถนนวงศ์สว่าง และถนนรัชดาภิเษก) ในพื้นที่แขวงวงศ์สว่าง เขตบางซื่อ กรุงเทพมหานคร[1]
รายละเอียด[แก้]
สีสัญลักษณ์[แก้]
ใช้สีม่วงตกแต่งบริเวณประตูกั้นชานชาลา ป้ายบอกทาง ป้ายชื่อสถานีทั้งบริเวณชานชาลาและบริเวณทางเข้า เพื่อบ่งบอกว่าเป็นสถานีในเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง
รูปแบบ[แก้]
เป็นแบบชานชาลาเกาะกลาง มีประตูอัตโนมัติกั้นชานชาลาสูงประมาณ 1.50 เมตร ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสารและชั้นชานชาลา[2]
ทางเข้า–ออก[แก้]
มีทางขึ้น–ลงทั้งหมด 4 แห่ง มีลิฟต์ 2 ทางขึ้นลง มีบันไดเลื่อนทุกทางขึ้นลง[3]
- ทางเข้า–ออก 1 ซอยกรุงเทพฯ-นนทบุรี 41, วัดเลียบราษฎร์บำรุง
- ทางเข้า–ออก 2 ซอยกรุงเทพฯ-นนทบุรี 56, สถานีบริการน้ำมัน ปตท., วัดทองสุทธาราม
- ทางเข้า–ออก 3 สถานีดับเพลิงและกู้ภัยบางซ่อน
- ทางเข้า–ออก 4 มาร์เก็ตเพลส วงศ์สว่าง
แผนผัง[แก้]
U4 ชานชาลา |
ชานชาลา 1 | สายสีม่วง มุ่งหน้า เตาปูน |
ชานชาลา 2 | สายสีม่วง มุ่งหน้า คลองบางไผ่ | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก 1–4, ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, ร้านค้า, ห้องน้ำ[4] |
G ระดับถนน |
– | ป้ายรถประจำทาง, ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี |
สิ่งอำนวยความสะดวก[แก้]
- มีลิฟต์โดยสารสำหรับผู้พิการ 2 ตัว บริเวณทางขึ้น–ลงสถานีในฝั่งที่ 1 และ 3[5]
- มีบันไดเลื่อนทุกทางขึ้นลงของสถานี[6]
เวลาให้บริการ[แก้]
ปลายทาง | วัน | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |||
---|---|---|---|---|---|---|
สายสีม่วง[7] | ||||||
ชานชาลาที่ 1 | ||||||
PP16 | เตาปูน | จันทร์–ศุกร์ | 06.02 | 23.17 | ||
เสาร์–อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ | 06.30 | 23.17 | ||||
ชานชาลาที่ 2 | ||||||
PP01 | คลองบางไผ่ | จันทร์–ศุกร์ | 06.04 | 23.28 | ||
เสาร์–อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ | 06.22 | 23.28 |
สถานที่ใกล้เคียง[แก้]
- วัดเลียบราษฎร์บำรุง
- วัดทองสุทธาราม
- สถานีดับเพลิงบางซ่อน
- มาร์เก็ตเพลส วงศ์สว่าง
รถโดยสารประจำทาง[แก้]
ถนนวงศ์สว่าง[แก้]
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
16 (2) | อู่กําแพงเพชร | สุรวงศ์ | 1. รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง
2. รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
ขสมก. | |
เสาวภา | |||||
49 (1) | วงกลม : สถานีกลางกรุงเทพอภิวัฒน์ | สถานีรถไฟกรุงเทพ (หัวลำโพง) | รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ||
179 (3) | อู่พระราม 9 | พระราม 7 | รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ||
543 (1) | อู่บางเขน | ท่านํ้านนทบุรี | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีครีม–นํ้าเงิน |
ถนนวงศ์สว่าง[8][9] | |||
---|---|---|---|
สายที่ | ต้นทาง | ปลายทาง | |
รถเอกชนร่วมบริการ | |||
110 | เทเวศร์ | ประชานิเวศน์ 3 | |
4-49 (170) | บรมราชชนนี | สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (จตุจักร) | |
2-17 | วงกลมสถานีบางซื่อ | มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ |
ถนนกรุงเทพฯ–นนทบุรี[แก้]
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
18 (2) | ตลาดท่าอิฐ | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ขสมก. | |
65 (2) | วัดปากน้ำ นนทบุรี | สนามหลวง | |||
97 (2) | กระทรวงสาธารณสุข | โรงพยาบาลสงฆ์ | รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ||
อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) | ||||
505 (3) | ปากเกร็ด | สวนลุมพินี | รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
รถเอกชน[แก้]
ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี | |||
---|---|---|---|
สายที่ | ต้นทาง | ปลายทาง | |
รถเอกชนร่วมบริการ | |||
2-3 (18) | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | ตลาดท่าอิฐ | |
30 | สถานีขนส่งผู้โดยสารสายใต้ใหม่ (ปิ่นเกล้า) | วัดปากนํ้า นนทบุรี | |
97 | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | วัดทางหลวง |
อ้างอิง[แก้]
- ↑ "แผ่นผับโครงการ ช่วงบางใหญ่ - บางซื่อ" (PDF). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2022-02-28. สืบค้นเมื่อ 2022-03-10.
- ↑ "แผ่นผับโครงการ ช่วงบางใหญ่ - บางซื่อ" (PDF). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2022-02-28. สืบค้นเมื่อ 2022-03-10.
- ↑ "สถานีรถไฟฟ้าสายสีม่วง". คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2022-03-04. สืบค้นเมื่อ 2022-03-10.
- ↑ ชี้เป้าห้องน้ำบนรถไฟฟ้า ข้าศึกบุก! สถานีนี้เข้าห้องน้ำที่ไหนดี? อัปเดตใหม่ 2019
- ↑ "สถานีรถไฟฟ้าสายสีม่วง". คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2022-03-04. สืบค้นเมื่อ 2022-03-10.
- ↑ "แผ่นผับโครงการ ช่วงบางใหญ่ - บางซื่อ" (PDF). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2022-02-28. สืบค้นเมื่อ 2022-03-10.
- ↑ "รถไฟฟ้าสายสีม่วง ตารางเดินรถ". www.mrta.co.th.
- ↑ วิธีการไปยัง MRT วงศ์สว่าง (PP14) ที่ บางซื่อ โดย รถบัส หรือ รถไฟใต้ดิน?
- ↑ MRT วงศ์สว่าง : ย่านที่อยู่อาศัยใกล้แหล่งงาน ครบครันทุกการใช้ชีวิต