ผลต่างระหว่างรุ่นของ "สถานีแยกติวานนท์"
บรรทัด 96: | บรรทัด 96: | ||
*'''กรุงเทพนนท์ 12 ''' (ซอยศิริชัย) สองแถวสาย 5 ซอยศิริชัย - เดอะมอลล์งามวงศ์วาน<REF>[https://bazztsu.blogspot.com/2016/03/bangkok-bus.html รถโดยสารท้องถิ่น]</ref> |
*'''กรุงเทพนนท์ 12 ''' (ซอยศิริชัย) สองแถวสาย 5 ซอยศิริชัย - เดอะมอลล์งามวงศ์วาน<REF>[https://bazztsu.blogspot.com/2016/03/bangkok-bus.html รถโดยสารท้องถิ่น]</ref> |
||
*'''ถนนประชาราษฎร์''' สองแถวฟ้า วัดปากน้ำ-ซอยเรวดี , สองแถวสีฟ้าสาย 1 วงกลม นนทบุรี - สนามบินน้ำ |
*'''ถนนประชาราษฎร์''' สองแถวฟ้า วัดปากน้ำ-ซอยเรวดี , สองแถวสีฟ้าสาย 1 วงกลม นนทบุรี - สนามบินน้ำ |
||
*'''ถนน |
*'''ถนนพิบูลสงคราม''' (จากฝั่งท่าน้ำนนท์มุ่งหน้าไปถนนราชพฤกษ์) สองแถวสาย 3 พระราม 5 - ตลาดนนท์ สองแถว 1024 บางบัวทอง-ตลาดนนท์ , สาย 117 |
||
{{รถไฟฟ้า/ม่วง}} |
{{รถไฟฟ้า/ม่วง}} |
||
{{รายชื่อสถานีรถไฟฟ้าในกรุงเทพมหานครและปริมณฑล}} |
{{รายชื่อสถานีรถไฟฟ้าในกรุงเทพมหานครและปริมณฑล}} |
รุ่นแก้ไขเมื่อ 22:10, 14 มกราคม 2564
แม่แบบ:BMCL infobox สถานีแยกติวานนท์ (อังกฤษ: Yaek Tiwanon Station ,รหัส PP13) เป็นสถานีรถไฟฟ้าลอยฟ้า ในเส้นทางสาย รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม ตั้งอยู่บนถนนกรุงเทพ-นนทบุรี ตำบลตลาดขวัญ และเป็นจุดตัดระหว่าง ถนนนครอินทร์ และ ถนนประชาราษฎร์ โดยสถานีแยกติวานนท์ถือเป็นสถานีแรกที่เข้าสู่จังหวัดนนทบุรี โดยสถานีแยกติวานนท์เป็นแยกตัดเส้นท่าน้ำนนท์และสะพานพระราม 5
แผนผังสถานี
U3 ชานชาลา |
ชานชาลา 1 | แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีเตาปูน |
ชานชาลา 2 | แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีคลองบางไผ่ | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก , ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, |
G ระดับถนน |
- | ป้ายรถประจำทาง, ถนนกรุงเทพนนท์ |
รายละเอียดสถานี
ใช้สีม่วงตกแต่งบริเวณประตูกั้นชานชาลา ป้ายบอกทาง ป้ายชื่อสถานีทั้งบริเวณชานชาลาและบริเวณทางเข้า เพื่อบ่งบอกว่าสถานีในเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง
รูปแบบของสถานี
เป็นแบบชานชาลาเกาะกลาง (Island Platform Station) ขนาดมาตรฐาน ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสาร และชานชาลา
รูปแบบ
เป็นสถานีลอยฟ้า โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าสายสีม่วงจะเป็นชานชาลากลาง (Station with Central Platform) ส่วนรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินจะเป็นชานชาลาแบบข้าง (Station with Side Platform) โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าทั้งสองสายจะวางในแนวตั้งฉากกันตามทิศทางการเดินรถไฟฟ้าทั้งสองสาย
ทางเข้า-ออก
- 1 ซอยกรุงเทพนนท์ 14 (ลิฟท์) , บิ๊กซีติวานนท์
- 2 ซอยกรุงเทพนนท์ 12 , ซอยศิริชัย
- 3 ซอยกรุงเทพนนท์ 7 (ลิฟท์) , ซอยเสนาสฤษดิ์เดช
- 4 ซอยกรุงเทพนนท์ 11 , โรงพยาบาลเลอลักษณ์ , ถนนนครอินทร์
เวลาให้บริการ
ปลายทาง | วัน | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |
---|---|---|---|---|
colspan="7" style="background-color:#แม่แบบ:BTS color;color:white; height:25px" | สายเฉลิมรัชมงคล | ||||
BL10 | เตาปูน | จันทร์ - ศุกร์ | 06:00 | 23:30 |
เสาร์ - อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ |
06:00 | 23:30 | ||
ขบวนสุดท้ายเชื่อมต่อสายสีม่วง | - | 22:22 | ||
BL38 | หลักสอง | จันทร์ - ศุกร์ | 05:57 | 23:06 |
สถานที่ใกล้เคียง
- ท่าน้ำนนทบุรี
- วัดกล้วย
- วัดโพธิ์ทองล่าง
- วัดลานนาบุญ
- ศูนย์ราชการนนทบุรี
- สะพานพระราม 5
- บิ๊กซี ติวานนท์
รถโดยสารประจำทาง
- ถนนกรุงเทพนนท์ สาย 18 65 30 505 545 97 [1]
- กรุงเทพนนท์ 12 (ซอยศิริชัย) สองแถวสาย 5 ซอยศิริชัย - เดอะมอลล์งามวงศ์วาน[2]
- ถนนประชาราษฎร์ สองแถวฟ้า วัดปากน้ำ-ซอยเรวดี , สองแถวสีฟ้าสาย 1 วงกลม นนทบุรี - สนามบินน้ำ
- ถนนพิบูลสงคราม (จากฝั่งท่าน้ำนนท์มุ่งหน้าไปถนนราชพฤกษ์) สองแถวสาย 3 พระราม 5 - ตลาดนนท์ สองแถว 1024 บางบัวทอง-ตลาดนนท์ , สาย 117