ผลต่างระหว่างรุ่นของ "สถานีบางพลู"
เนื้อหาที่ลบ เนื้อหาที่เพิ่ม
ป้ายระบุ: เปลี่ยนทางใหม่ ย้อนรวดเดียว |
ลบการเปลี่ยนทางไป รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม ป้ายระบุ: ลบหน้าเปลี่ยนทาง ผู้ใช้แก้หน้าเปลี่ยนทาง |
||
บรรทัด 1: | บรรทัด 1: | ||
{{BMCL infobox |
|||
⚫ | |||
| thaname = บางพลู |
|||
| engname = Bang phlu |
|||
| livery = 660066 |
|||
| namecolour = FFFFFF |
|||
⚫ | |||
| image = |
|||
| caption = |
|||
| district = ตำบลบางรักใหญ่ จังหวัดนนทบุรี |
|||
| road = |
|||
| open = 6 สิงหาคม 2559 |
|||
| type = ยกระดับ |
|||
| platformtype = เกาะกลาง |
|||
| platformno = 4 |
|||
| exitno = 2 |
|||
| escalatorno = 12 |
|||
| liftno = 4 |
|||
|shopno = |
|||
| code = PPP04 |
|||
| hours = 06.00 - 24.00น. |
|||
| connections = รถโดยสารประจำทาง |
|||
| operator = การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย |
|||
| respond = การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย |
|||
| maplineid=2 |
|||
| mapstationid=33 |
|||
}} |
|||
สถานีแยกบา ([[ภาษาอังกฤษ|อังกฤษ]]: Yaek Tiwanon Station ,รหัส PP13) เป็นสถานีรถไฟฟ้าลอยฟ้า ในเส้นทางสาย [[รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม]] ตั้งอยู่บนถนนรัตนาธิเบศร์ตัดกับถนนบางกรวย-ไทรน้อย ในเขตอำเภอบางบัวทอง |
|||
== แผนผังสถานี == |
|||
{|table border=0 cellspacing=0 cellpadding=3 |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" rowspan=3 valign=top|'''U3<br />ชานชาลา''' |
|||
| ชานชาลา <font color = {{BTS color|รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม}}>'''1'''</font> |
|||
|{{BTS Lines|รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม}} มุ่งหน้า [[สถานีเตาปูน (รถไฟฟ้ามหานคร)|สถานีเตาปูน]] |
|||
|- |
|||
| style = "border-top:solid 2px black;border-right:solid 2px black;border-left:solid 2px black;border-bottom:solid 2px black;" colspan=2|<center><small>[[ชานชาลาเกาะกลาง]], ประตูรถจะเปิดทางด้านขวา</small></center> |
|||
|- |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;"|ชานชาลา <font color={{BTS color|รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม}}>'''2'''</font> |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;"|{{BTS Lines|รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม}} มุ่งหน้า [[สถานีคลองบางไผ่]] |
|||
|- |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" rowspan=1 valign=top|'''U2<br />ชั้นขายบัตรโดยสาร<br />''' |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" valign=top|ชั้นขายบัตรโดยสาร |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" valign=top|ทางออก , ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, |
|||
|- |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" rowspan=1 valign=top|'''G<br />ระดับถนน<br />''' |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" valign=top|- |
|||
| style = "border-bottom:solid 1px gray;" valign=top|ป้ายรถประจำทาง, ถนนรัตนาธิเบศร์ |
|||
|} |
|||
== รายละเอียดสถานี == |
|||
ใช้สีม่วงตกแต่งบริเวณประตูกั้นชานชาลา ป้ายบอกทาง ป้ายชื่อสถานีทั้งบริเวณชานชาลาและบริเวณทางเข้า เพื่อบ่งบอกว่าสถานีในเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง |
|||
=== รูปแบบของสถานี === |
|||
เป็นแบบ[[ชานชาลาเกาะกลาง]] (Island Platform Station) ขนาดมาตรฐาน ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสาร และชานชาลา |
|||
=== รูปแบบ === |
|||
เป็นสถานีลอยฟ้า โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าสายสีม่วงจะเป็นชานชาลากลาง (Station with Central Platform) ส่วนรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินจะเป็นชานชาลาแบบข้าง (Station with Side Platform) โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าทั้งสองสายจะวางในแนวตั้งฉากกันตามทิศทางการเดินรถไฟฟ้าทั้งสองสาย |
|||
=== ทางเข้า-ออก === |
|||
* '''1''' ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดนนทบุรี , ถนนบางกรวย-ไทรน้อย , แยกบางพลู , วัดเล่งเน่งยี่ 1 ป้ายรถเมล์มุ่งหน้าไปท่าอิฐ |
|||
* '''2''' หมู่บ้านภัสสร , ตลาดบางบัวทอง |
|||
* '''3''' หมู่บ้านราชพฤกษ์ |
|||
* '''4''' ซอยวัดบางแพรก |
|||
=== เวลาให้บริการ === |
|||
{| style="text-align:centre; font-size:95%; border:1px solid black" |
|||
|- |
|||
! colspan="2" | ปลายทาง !! วัน !! ขบวนแรก !! ขบวนสุดท้าย |
|||
|- |
|||
! colspan="7" style="background-color:#{{BTS color|รถไฟฟ้ามหานคร สายเฉลิมรัชมงคล}};color:white; height:25px" | สายเฉลิมรัชมงคล |
|||
|- |
|||
| rowspan="5" | BL10 || rowspan="5" | เตาปูน || จันทร์ - ศุกร์ || style="text-align:center" | 06:00 || style="text-align:center" | 23:30 |
|||
|- style="background:lightgrey; height: 1pt" |
|||
| colspan="3" | |
|||
|- |
|||
| เสาร์ - อาทิตย์<br>นักขัตฤกษ์ || style="text-align:center" | 06:00 || style="text-align:center" | 23:30 |
|||
|- |
|||
|- style="background:lightgrey; height: 1pt" |
|||
| colspan="3" | |
|||
|- |
|||
| ขบวนสุดท้ายเชื่อมต่อสายสีม่วง || style="text-align:center" | - || style="text-align:center" | 22:22 |
|||
|- |
|||
|- style="background:lightgrey; height: 1pt" |
|||
| colspan="5" | |
|||
|- |
|||
| rowspan="5" | BL38 || rowspan="5" | หลักสอง || จันทร์ - ศุกร์ || style="text-align:center" | 05:57 || style="text-align:center" | 23:06 |
|||
|- style="background:lightgrey; height: 1pt" |
|||
| colspan="3" | |
|||
|- |
|||
|} |
|||
== สถานที่ใกล้เคียง == |
|||
* วัดสวนแก้ว |
|||
* วัดเล่งเน่งยี่ 2 |
|||
* ตลาดเจ้าพระยา |
|||
* วัดบรมราชากาญจนาภิเษก |
|||
* ตลาดบางบัวทอง |
|||
== รถโดยสารประจำทาง == |
|||
*'''ถนนรัตนาธิเบศร์''' สาย 134 337 |
|||
*'''ถนนบางกรวย-ไทรน้อย''' สาย 1003 ท่าน้ำนนทบุรี - บางบัวทอง สาย 1024 บางบัวทอง - นครอินทร์ |
|||
{{รถไฟฟ้า/ม่วง}} |
|||
{{รายชื่อสถานีรถไฟฟ้าในกรุงเทพมหานครและปริมณฑล}} |
|||
[[หมวดหมู่:สถานีรถไฟฟ้ามหานคร สายสีม่วง|ต]] |
|||
[[หมวดหมู่:สิ่งก่อสร้างตั้งแต่ พ.ศ. 2559]] |
รุ่นแก้ไขเมื่อ 14:03, 18 มกราคม 2564
แม่แบบ:BMCL infobox สถานีแยกบา (อังกฤษ: Yaek Tiwanon Station ,รหัส PP13) เป็นสถานีรถไฟฟ้าลอยฟ้า ในเส้นทางสาย รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม ตั้งอยู่บนถนนรัตนาธิเบศร์ตัดกับถนนบางกรวย-ไทรน้อย ในเขตอำเภอบางบัวทอง
แผนผังสถานี
U3 ชานชาลา |
ชานชาลา 1 | แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีเตาปูน |
ชานชาลา 2 | แม่แบบ:BTS Lines มุ่งหน้า สถานีคลองบางไผ่ | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก , ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, |
G ระดับถนน |
- | ป้ายรถประจำทาง, ถนนรัตนาธิเบศร์ |
รายละเอียดสถานี
ใช้สีม่วงตกแต่งบริเวณประตูกั้นชานชาลา ป้ายบอกทาง ป้ายชื่อสถานีทั้งบริเวณชานชาลาและบริเวณทางเข้า เพื่อบ่งบอกว่าสถานีในเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง
รูปแบบของสถานี
เป็นแบบชานชาลาเกาะกลาง (Island Platform Station) ขนาดมาตรฐาน ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสาร และชานชาลา
รูปแบบ
เป็นสถานีลอยฟ้า โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าสายสีม่วงจะเป็นชานชาลากลาง (Station with Central Platform) ส่วนรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินจะเป็นชานชาลาแบบข้าง (Station with Side Platform) โดยชานชาลาของรถไฟฟ้าทั้งสองสายจะวางในแนวตั้งฉากกันตามทิศทางการเดินรถไฟฟ้าทั้งสองสาย
ทางเข้า-ออก
- 1 ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดนนทบุรี , ถนนบางกรวย-ไทรน้อย , แยกบางพลู , วัดเล่งเน่งยี่ 1 ป้ายรถเมล์มุ่งหน้าไปท่าอิฐ
- 2 หมู่บ้านภัสสร , ตลาดบางบัวทอง
- 3 หมู่บ้านราชพฤกษ์
- 4 ซอยวัดบางแพรก
เวลาให้บริการ
ปลายทาง | วัน | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |
---|---|---|---|---|
colspan="7" style="background-color:#แม่แบบ:BTS color;color:white; height:25px" | สายเฉลิมรัชมงคล | ||||
BL10 | เตาปูน | จันทร์ - ศุกร์ | 06:00 | 23:30 |
เสาร์ - อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ |
06:00 | 23:30 | ||
ขบวนสุดท้ายเชื่อมต่อสายสีม่วง | - | 22:22 | ||
BL38 | หลักสอง | จันทร์ - ศุกร์ | 05:57 | 23:06 |
สถานที่ใกล้เคียง
- วัดสวนแก้ว
- วัดเล่งเน่งยี่ 2
- ตลาดเจ้าพระยา
- วัดบรมราชากาญจนาภิเษก
- ตลาดบางบัวทอง
รถโดยสารประจำทาง
- ถนนรัตนาธิเบศร์ สาย 134 337
- ถนนบางกรวย-ไทรน้อย สาย 1003 ท่าน้ำนนทบุรี - บางบัวทอง สาย 1024 บางบัวทอง - นครอินทร์