โฟร์อีฟเกิร์ลกรุปสตาร์

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
4EVE Girl Group Star
ประเภทเรียลลิตี
สร้างโดยโต๊ะกลมโทรทัศน์
พัฒนาโดยเวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์
แสดงนำพิทวัส พฤกษกิจ
ผู้ประพันธ์เพลงธีมอรวี พินิจสารภิรมย์
ธีมเปิดมองสิ มองสิ (Lookin Lookin)
ประเทศแหล่งกำเนิดไทย
ภาษาต้นฉบับภาษาไทย
การผลิต
บริษัทผู้ผลิตโต๊ะกลมโทรทัศน์
ผู้จำหน่ายเวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์
ออกอากาศ
เครือข่ายเวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์
ออกอากาศ13 กรกฎาคม 2020 –
5 ตุลาคม 2020

โฟร์อีฟเกิร์ลกรุปสตาร์ (อังกฤษ: 4EVE Girl Group Star) เป็นรายการการค้นหา เกิร์ลกรุป กลุ่มใหม่ของเมืองไทย ในนาม โฟร์อีฟ จากเด็กฝึกทั้ง 20 คน ที่ผ่านการคัดเลือก จากผู้สมัครกว่า 1000 คน ที่มีคาแรกเตอร์อันโดดเด่นที่แตกต่างกัน แต่มารวมกัน เพื่อเดินตามหาความฝันของตัวเอง จากการแสดงความสามารถ ที่ไม่ใช่ แค่ ร้อง เต้น แร็ป แต่ทุกคนต้องมีศักยภาพ พร้อมที่จะเป็นศิลปินเต็มตัว เพื่อได้รับโอกาส ที่จะถูกเลือกเข้าไปเป็นหนึ่งใน เกิร์ลกรุป กลุ่มใหม่ของเมืองไทย ออกอากาศทุกวันจันทร์ เวลา 20:05 น.[1]

รูปแบบรายการ[แก้]

รายการจะมีรุ่นพี่ทั้ง 6 คน แบ่งเป็นทีม ๆ ละ 2 คน ทำหน้าที่ในการคัดเลือกเด็กๆในการเป็นศิลปิน เกิร์ลกรุป โดยมีรุ่นพี่ของของแต่ละทีมดังนี้

ทีม UNICORN[แก้]

ทีม SWAN[แก้]

ทีม FOX  [แก้]

รายชื่อเด็กฝึก[แก้]

ชื่อ-นามสกุล ชื่อเล่น อายุ

(ขณะแข่งขันในรายการ)

ภูมิลำเนา อ้างอิง
ณัฐธยาน์ บุตรธุระ ฝ้าย 18 ปี เชียงใหม่ [2]
ทิพานัน นิลสยาม พั้นช์ 16 ปี กรุงเทพมหานคร
ธันยพร กิจรุ่งวิโรจน์ ฟิลลิ่ง 16 ปี กรุงเทพมหานคร
อาทิตยา ตรีบุดารักษ์ มายด์ 21 ปี ชลบุรี
พิมพ์นารา วาณิชย์วิชัย มายด์เหมียว 19 ปี ชลบุรี
มฌกมล อนุสรณ์ธีรกุล โมบายล์ 16 ปี ขอนแก่น
สุภัสสรา เงินหนู รวงข้าว 21 ปี ระนอง
ธัชชนันท์ สมสุวรรณศักดิ์ ลาล่า 18 ปี กรุงเทพมหานคร
กรณิศ เล้าสุบินประเสริฐ อ๊ะอาย 15 ปี กรุงเทพมหานคร
แฮนน่า โรสเซ็นบรูม แฮนน่า 19 ปี ประเทศลาว
วรรณอนงค์ ศรีเรืองกิจ กระต่าย 21 ปี กรุงเทพมหานคร
กานต์สิรี คูดำรงสวัสดิ์ เกื้อหนุน 21 ปี กรุงเทพมหานคร
มาริสา  ฮิวส์ จัสมิน 19 ปี บุรีรัมย์
ฉัตรพร สุพลธวณิชย์ จีจี้ 19 ปี กรุงเทพมหานคร
โจริญ คัมภีรพันธุ์ โจริญ 21 ปี เชียงใหม่
กุลภัสสร์ ทรัพย์สัณฐิติกุล ไชน่า 16 ปี กรุงเทพมหานคร
อาณิก้า ฮอร์แมน ณิก้า 18 ปี ลำปาง
เบญญาภา อุ่นจิตร ตาออม 20 ปี กรุงเทพมหานคร
พนัชกร เรืองประทุม ปอย 17 ปี กรุงเทพมหานคร
สลิตา ผลพระรักษา ปันปัน 17 ปี นครราชสีมา

รายการแต่ละสัปดาห์[แก้]

ตอนที่ 1 รอบ Team Audition : Group A[แก้]

ออกอากาศวันที่ 13 กรกฎาคม 2563

สัปดาห์แรกเด็กฝึก Group A จะต้องแสดงโชว์ 3 โชว์ให้กับรุ่นพี่ทั้งสามทีมได้ดูเพื่อให้รุ่นพี่ได้คัดเลือกเด็กฝึกเข้าทีมตัวเอง ทีมละ 3 คน โดยโชว์แรกจะเป็นการโชว์จาก เด็กฝึก Group A ทั้ง 10คน เพื่อคัดเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีผ่านเข้ารอบต่อไป และมีสิทธิ์เลือกว่าจะอยู่ทีมใด

โดยโชว์ที่ 2 และ 3 จะเป็นการแบ่งเด็กฝึก Group A เป็นกลุ่ม A1 และ A2 โดยแบ่งเป็นกลุ่มละ 5 คนเพื่อแสดงโชว์ และให้รุ่นพี่เลือกเด็กฝึกจากกลุ่มนั้นๆเข้าทีมตัวเองกลุ่มละหนึ่งคน เด็กฝึกคนไหนไม่ถูกเลือกจากทั้ง 3 ทีมจะต้องขึ้นแสดงอีกครั้งในรอบแก้ตัว

รอบแสดงปกติ

รอบลำดับโชว์ เพลง-ศิลปิน เด็กฝึก MVP ผู้ที่ผ่านเข้ารอบได้เข้าทีมของรุ่นพี่ ผู้ที่ต้องแสดงรอบแก้ตัว
รอบที่ 1 สุดสุดไปเลย

(ศิลปิน นูโว)

ปันปัน,ลาล่า,ฟิลลิ่ง,จัสมิน,มายด์,ปอย,ณิก้า,จีจี้,พั้นช์,มายด์เหมียว ปอย ปอย* ไม่มีการเลือก
รอบที่ 2 กระแซะเข้ามาสิ

(ศิลปิน พุ่มพวง ดวงจันทร์)

ณิก้า,พั้นช์,ปอย*,มายด์เหมียว,จีจี้ ไม่มีการเลือก ณิก้า,พั้นช์,จีจี้ มายด์เหมียว
รอบที่ 3 เรือเล็กควรออกจากฝั่ง

(ศิลปิน บอดี้สแลม)

มายด์,ลาล่า,ปันปัน,จัสมิน,ฟิลลิ่ง มายด์,ลาล่า,ฟิลลิ่ง ปันปัน,จัสมิน

รอบแก้ตัว

  • ปันปัน เลือกแสดงเป็นการแร็ป
  • จัสมิน เลือกแสดงเป็นการร้อง
  • มายด์เหมียว เลือกแสดงเป็นการแร็ป

โดยผลการแสดงรอบแก้ตัว ปันปันและจัสมินได้รับเลือกให้ผ่านเข้ารอบต่อไป มายด์เหมียวต้องออกจากการแข่งขันแต่เนื่องจากจีจี้ติดภารกิจส่วนตัวไม่สามารถมาทำการแข่งขันได้ทำให้มายด์เหมียวได้สิทธิ์กลับเข้าสู่การแข่งขันอีกครั้ง

เด็กฝึกในแต่ละทีมของสัปดาห์นี้

ทีม SWAN

  • พั้นช์,ฟิลลิ่ง,ปันปัน

ทีม FOX

  • ณิก้า,มายด์,จัสมิน

ทีม UNICORN

  • ปอย*,ลาล่า,มายด์เหมียว

* ขีดเส้นใต้และตัวหนาหมายถึง MVP ประจำสัปดาห์

ตอนที่ 2 รอบ Team Audition : Group B[แก้]

ออกอากาศวันที่ 20 กรกฎาคม 2563

สัปดาห์ที่ 2 เด็กฝึก Group B จะต้องแสดงโชว์ 3 โชว์ให้กับรุ่นพี่ทั้งสามทีมได้ดูเพื่อให้รุ่นพี่ได้คัดเลือกเด็กฝึกเข้าทีมตัวเอง ทีมละ 3 คน โดยโชว์แรกจะเป็นการโชว์จาก เด็กฝึก Group B ทั้ง 10คน เพื่อคัดเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีผ่านเข้ารอบต่อไป และมีสิทธิ์เลือกว่าจะอยู่ทีมใด

โดยโชว์ที่ 2 และ 3 จะเป็นการแบ่งเด็กฝึก Group B เป็นกลุ่ม B1 และ B2 โดยแบ่งเป็นกลุ่มละ 5 คนเพื่อแสดงโชว์ และให้รุ่นพี่เลือกเด็กฝึกจากกลุ่มนั้นๆเข้าทีมตัวเองกลุ่มละหนึ่งคน เด็กฝึกคนไหนไม่ถูกเลือกจากทั้ง 3 ทีมจะต้องขึ้นแสดงอีกครั้งในรอบแก้ตัว

รอบแสดงปกติ

รอบลำดับโชว์ เพลง-ศิลปิน เด็กฝึก MVP ผู้ที่ผ่านเข้ารอบได้เข้าทีมของรุ่นพี่ ผู้ที่ต้องแสดงรอบแก้ตัว
รอบที่ 1 อย่างน้อย

(Ost.ปิดเทอมใหญ่ฯ) (ศิลปิน บิ๊กแอส)

เกื้อหนุน,รวงข้าว,โจริญ,กระต่าย,ไชน่า,ฝ้าย,แฮนน่า,อ๊ะอาย,ตาออม,โมบายล์ ตาออม ตาออม* ไม่มีการเลือก
รอบที่ 2 ส้มหล่น

(ศิลปิน ไมโคร)

เกื้อหนุน,ฝ้าย,กระต่าย,รวงข้าว,ไชน่า ไม่มีการเลือก เกื้อหนุน,กระต่าย,ไชน่า ฝ้าย,รวงข้าว
รอบที่ 3 สัญชาตญาณบอก

(ศิลปิน นูโว)

โจริญ,แฮนน่า,อ๊ะอาย,ตาออม*,โมบายล์ โจริญ,แฮนน่า,อ๊ะอาย โมบายล์

รอบแก้ตัว

  • ฝ้าย เลือกแสดงเป็นการเต้น
  • รวงข้าว เลือกแสดงเป็นการร้อง
  • โมบายล์ เลือกแสดงเป็นการเต้น

โดยผลการแสดงรอบแก้ตัว โมบายล์และฝ้าย ได้รับเลือกให้ผ่านเข้ารอบต่อไป ทำให้รวงข้าวต้องออกจากการแข่งขัน

เด็กฝึกในแต่ละทีมของสัปดาห์นี้

ทีม SWAN

  • พั้นช์,ฟิลลิ่ง,ปันปัน,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย

ทีม FOX

  • ณิก้า,มายด์,จัสมิน,ตาออม*,กระต่าย,โจริญ

ทีม UNICORN

  • ปอย,ลาล่า,มายด์เหมียว,แฮนน่า,ไชน่า,โมบายล์

* ขีดเส้นใต้และตัวหนาหมายถึง MVP ประจำสัปดาห์

ตอนที่ 3 รอบ Group Performance : Unicorn VS Fox[แก้]

ออกอากาศวันที่ 27 กรกฎาคม 2563

สัปดาห์ที่ 3 เป็นสัปดาห์แรกของรอบGroup Performance จะเป็นการแข่งขันแบบทีมระหว่างทีม Unicorn และทีม Fox ทีมที่เป็นฝ่ายแพ้จะต้องหักคะแนนเด็กฝึก 1 คน โดยการแข่งขันในรอบนี้แต่ละทีมต้องแสดงโชว์กับรุ่นพี่ 1 คนของทีมตัวเอง และเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีไม่โดนหักคะแนนหากทีมตนเองแพ้

การแสดงโชว์พิเศษแบบรวมของทีม Unicorn และ Fox

รอบการแข่งขันแบบทีม

ทีม เพลง-ศิลปิน รุ่นพี่ที่ร่วมแสดง MVP ผลการแข่ง เด็กฝึกที่ถูกหักคะแนน
UNICORN
ปอย,ลาล่า,มายด์เหมียว,แฮนน่า,ไชน่า,โมบายล์
มันคงเป็นความรัก

(ศิลปิน อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข )

อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข (แสตมป์) โมบายล์ แพ้ ไชน่า
VS
FOX
ณิก้า,มายด์,จัสมิน,ตาออม,กระต่าย,โจริญ
แบกไม่ไหว

(ศิลปิน ยัวร์บอยทีเจ Feat.เลซีล็อกซี)

ยัวร์บอยทีเจ มายด์ ชนะ ไม่มี


ตอนที่ 4 รอบ Group Performance : Fox VS Swan[แก้]

ออกอากาศวันที่ 3 สิงหาคม 2563

สัปดาห์ที่ 4 เป็นสัปดาห์ที่ 2 ของรอบ Group Performance จะเป็นการแข่งขันแบบทีมระหว่างทีม Fox และทีม Swan ทีมที่เป็นฝ่ายแพ้จะต้องหักคะแนนเด็กฝึก 1 คน โดยการแข่งขันในรอบนี้แต่ละทีมต้องแสดงโชว์กับรุ่นพี่ 1 คนของทีมตัวเอง และเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีไม่โดนหักคะแนนหากทีมตนเองแพ้

การแสดงโชว์พิเศษแบบรวมของทีม Fox และ Swan

รอบการแข่งขันแบบทีม

ทีม เพลง-ศิลปิน รุ่นพี่ที่ร่วมแสดง MVP ผลการแข่ง เด็กฝึกที่ถูกหักคะแนน
FOX
ณิก้า,มายด์,จัสมิน,ตาออม,กระต่าย,โจริญ
เด็กมีปัญหา

(ศิลปิน โฟร์-มด )

ธามไท แพลงศิลป์ กระต่าย แพ้ จัสมิน
VS
SWAN
พั้นช์,ฟิลลิ่ง,ปันปัน,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย
ขอโทษที่กวนใจเธอ

(ศิลปิน นัท มีเรีย)

นัท มีเรีย อ๊ะอาย ชนะ ไม่มี

ตอนที่ 5 รอบ Group Performance : Unicorn VS Swan[แก้]

ออกอากาศวันที่ 10 สิงหาคม 2563

สัปดาห์ที่ 5 เป็นสัปดาห์ที่ 3 ของรอบ Group Performance จะเป็นการแข่งขันแบบทีมระหว่างทีม Unicorn และทีม Swan ทีมที่เป็นฝ่ายแพ้จะต้องหักคะแนนเด็กฝึก 1 คน โดยการแข่งขันในรอบนี้แต่ละทีมต้องแสดงโชว์กับรุ่นพี่ 1 คนของทีมตัวเอง และเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีไม่โดนหักคะแนนหากทีมตนเองแพ้

การแสดงโชว์พิเศษแบบรวมของทีม Unicorn และ Swan

รอบการแข่งขันแบบทีม

ทีม เพลง-ศิลปิน รุ่นพี่ที่ร่วมแสดง MVP ผลการแข่ง เด็กฝึกที่ถูกหักคะแนน
UNICORN
ปอย,ลาล่า,มายด์เหมียว,แฮนน่า,ไชน่า,โมบายล์
เสียใจแต่ไม่แคร์

(ศิลปิน ปัญญริสา เธียรประสิทธิ์ )

ปัญญริสา เธียรประสิทธิ์ (หวาย) ลาล่า แพ้ มายด์เหมียว
VS
SWAN
พั้นช์,ฟิลลิ่ง,ปันปัน,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย
พูดไม่คิด

(ศิลปิน ซีซันไฟฟ์ Feat.ฟักกลิ้งฮีโร่)

ฟักกลิ้งฮีโร่ ฝ้าย ชนะ ไม่มี

ตอนที่ 6 รอบ Group Performance Unicorn VS Swan VS Fox[แก้]

ออกอากาศวันที่ 17 สิงหาคม 2563

สัปดาห์ที่ 6 เป็นสัปดาห์ที่ 4 ของรอบ Group Performance สัปดาห์นี้จะเป็นการแข่งของทั้ง 3 ทีม และแต่ละทีมจะต้องเลือก MVP 1 คนที่จะการันตีไม่โดนหักคะแนนหากทีมตนเองแพ้ และจะมีเด็กฝึกของทีมที่แพ้อีก 2 คนที่ถูกหักคะแนนและอาจต้องออกจากการแข่งขัน

การลงคะแนนในรอบนี้หลังทั้ง 3 ทีมแสดงโชว์จบจะให้รุ่นพี่ของแต่ละทีมเลือกทีมที่แสดงโชว์ได้ดีที่สุดโดยห้ามเลือกทีมตัวเอง 2 ทีมที่แพ้จะมีเด็กฝึก 1 คนที่จะต้องโดนหักคะแนนเพิ่มในแต่ละทีมและรุ่นพี่ทั้ง 3 ทีมสามารถเลือกเด็กฝึกที่เหมาะสมกลับเข้ารายการอีกครั้ง

ทีม เพลง-ศิลปิน MVP ผลการแข่ง

(ทีมรุ่นพี่ที่ลงคะแนนให้)

เด็กฝึกที่ถูกหักคะแนน
UNICORN
ปอย,ลาล่า,มายด์เหมียว,แฮนน่า,ไชน่า,โมบายล์
Lemon Tree

(ศิลปิน Fools Garden)

แฮนน่า ทีม FOX ลงคะแนน 1 คะแนน โมบายล์
VS
SWAN
พั้นช์,ฟิลลิ่ง,ปันปัน,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย
ซ่อนกลิ่น

(ศิลปิน อีฟ ปานเจริญ)

เกื้อหนุน ไม่ได้รับคะแนน ปันปัน
VS
FOX
ณิก้า,มายด์,จัสมิน,ตาออม,กระต่าย,โจริญ
แตกต่างเหมือนกัน

(ศิลปิน เก็ตสึโนวา)

ตาออม ทีม UNICORN ลงคะแนน 1 คะแนน , ทีม SWAN ลงคะแนน 1 คะแนน ไม่มี

สรุปการแข่งรอบ Group Performance ทั้ง 4 สัปดาห์

  • ไชน่า,จัสมิน,มายด์เหมียว,ปันปันและโมบายล์ โดนหักคะแนนในรอบ Group Performance ที่ผ่านมาและรุ่นพี่ทั้ง 3 คนได้ปรึกษากันว่าจะเลือกเด็กฝึกคนไหนกลับเข้าสู่รายการซึ่ง รุ่นพี่ทั้ง 3 ทีมตัดสินใจเลือกทั้ง 5 คนให้อยู่ในการแข่งขันต่อไปเพื่อฝึกฝนและพัฒนาตัวเองทำให้ไม่มีเด็กฝึกคนไหนต้องออกจากการแข่งขันในรอบนี้
  • เมื่อได้เด็กฝึกทั้ง 5 คนได้กลับเข้าสู่การแข่งขันอีกครั้ง รุ่นพี่ทั้ง 3 คนได้เลือกให้ทั้ง 5 คนได้เข้าไปอยู่กับทีมใหม่ โดยมีการเปลี่ยนแปลงดังนี้

ทีม SWAN พั้นช์,ฟิลลิ่ง,โมบายล์,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย

ทีม FOX ณิก้า,มายด์,มายด์เหมียว,ตาออม,กระต่าย,โจริญ

ทีม UNICORN ปอย,ลาล่า,ปันปัน,แฮนน่า,ไชน่า,จัสมิน

* ขีดเส้นใต้หมายถึงสมาชิกใหม่

* ตัวเอียงและหนาหมายถึงอยู่กับทีมเดิม


ตอนที่ 7 รอบ UNIT SHOW - Unicorn & Swan & Fox : UNIT A[แก้]

ออกอากาศวันที่ 24 สิงหาคม 2563

สัปดาห์ที่ 7 สัปดาห์นี้จะเป็นการแข่งแบบ UNIT โดยจะแบ่งเด็กฝึกออกเป็นทีมละ 2 UNIT เป็น UNIT A และ B โดยแต่ละ UNIT จะมีเด็กฝึก 3 คน และต้องเลือก MVP 1 คนเพื่อที่จะได้ผ่านเข้ารอบทันทีและจะได้เป็นเซ็นเตอร์ในรอบต่อไป

รอบการแข่งขัน UNIT A

ทีม เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน MVP
FOX ณิก้า,โจริญ,มายด์เหมียว Torn

(ศิลปิน นาตาลี อิมบรูเลีย)

โจริญ
SWAN พั้นช์,ฝ้าย,โมบายล์ ต่อหน้าฉัน(เธอทำอย่างนั้นได้อย่างไร)

(ศิลปิน ดีทูบี)

พั้นช์
UNICORN ปอย,ลาล่า,จัสมิน Kiss me

(ศิลปิน Sixpence None The Richer)

ปอย

ตอนที่ 8 รอบ UNIT SHOW - Unicorn & Swan & Fox : UNIT B[แก้]

ออกอากาศวันที่ 31 สิงหาคม 2563

สัปดาห์ที่ 8 สัปดาห์นี้จะเป็นการแข่งแบบ UNIT โดยจะแบ่งเด็กฝึกออกเป็นทีมละ 2 UNIT เป็น UNIT A และ B โดยแต่ละ UNIT จะมีเด็กฝึก 3 คน และต้องเลือก MVP 1 คนเพื่อที่จะได้ผ่านเข้ารอบทันทีและจะได้เป็นเซ็นเตอร์ในรอบต่อไป

รอบการแข่งขัน UNIT B

ทีม เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน MVP
FOX มายด์,ตาออม,กระต่าย ไม่อาจเปลี่ยนใจ

(ศิลปิน เรืองศักดิ์ ลอยชูศักดิ์)

มายด์
SWAN อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฟิลลิ่ง ไม่มีใครรู้

(ศิลปิน ผลิตโชค อายนบุตร)

อ๊ะอาย
UNICORN ไชน่า,แฮนน่า,ปันปัน สบตา

(ศิลปิน แอนเดรีย สวอเรซ)

แฮนน่า

ตอนที่ 9 รอบสุดท้าย UNIT SHOW - Unicorn & Swan & Fox[แก้]

ออกอากาศวันที่ 7 กันยายน 2563

สัปดาห์ที่ 9 สัปดาห์นี้จะเป็นการทำโชว์แบบทีม ทีมละ 1 โชว์ โดยหลังจบโชว์ของทีมตัวเองรุ่นพี่จะต้องเลือกเด็กฝึกให้ผ่านเข้ารอบ 2 คนและหลังสิ้นสุดการแสดงโชว์จะมีเด็กฝึกที่ต้องออกจากการแข่งขัน 3 คน

ทีม เพลง-ศิลปิน เด็กฝึกที่การันตีเข้ารอบ

(MVP จากสัปดาห์ที่ 7 และ 8)

เด็กฝึกที่รุ่นพี่เลือกผ่านเข้ารอบ
UNICORN
ปอย,ลาล่า,ปันปัน,แฮนน่า,ไชน่า,จัสมิน
กันและกัน (Ost.รักแห่งสยาม)

(ศิลปิน ฟลัวร์)

ปอย,แฮนน่า ลาล่า,ปันปัน
SWAN
พั้นช์,ฟิลลิ่ง,โมบายล์,อ๊ะอาย,เกื้อหนุน,ฝ้าย
โปรดส่งใครมารักฉันที

(ศิลปิน อินสติงค์)

อ๊ะอาย,พั้นช์ เกื้อหนุน,ฝ้าย
FOX
ณิก้า,มายด์,มายด์เหมียว,ตาออม,กระต่าย,โจริญ
วัดใจ

(ศิลปิน ซิลลี่ ฟูลส์)

มายด์,โจริญ ณิก้า,ตาออม

เด็กฝึกที่ไม่ถูกเลือก

จัสมิน,ไชน่า,ฟิลลิ่ง,โมบายล์,กระต่าย และมายด์เหมียว ไม่ถูกเลือกในรอบ UNIT SHOW ดังนั้นรุ่นพี่ทั้ง 3 ทีมต้องเลือกเด็กฝึก 3 คนจาก 6 คนให้ผ่านเข้ารอบต่อไปซึ่งเด็กฝึกที่รุ่นพี่ทั้ง 3 ทีมเลือกคือ กระต่าย , ฟิลลิ่ง และจัสมิน จึงทำให้ ไชน่า , โมบายล์ และมายด์เหมียวต้องออกจากการแข่งขัน

ตอนที่ 10 รอบ PRE DEBUT[แก้]

ออกอากาศวันที่ 14 กันยายน 2563

กติการอบ PRE DEBUT[แก้]

รอบนี้เป็นการคัดเลือกเด็กฝึกเพื่อเข้าสู่รอบสุดท้ายโดยเด็กฝึกแต่ละคนต้องสลับทีมหมุนเวียนการทำโชว์กับเซ็นเตอร์ทั้ง 6 คน (MVP จากสัปดาห์ที่ 7 และ 8) เพื่อโชว์ที่หลากหลายและทดลองทำสิ่งใหม่ที่ไม่เคยทำมาก่อน

การตัดสินรอบ PRE DEBUT[แก้]

เมื่อจบโชว์ทั้ง 3 สัปดาห์ของรอบ PRE DEBUT การตัดสินจะมาจาก 2 ส่วน ดังนี้

  1. รุ่นพี่ร่วมกันเลือกเด็กฝึก 9 คนจากการดูโชว์ทั้งหมด
  2. ผลโหวตจากผู้ชมทางบ้านอันดับที่ 1-9

เด็กฝึกที่มีรายชื่อไม่ว่าส่วนที่ 1 หรือ 2 หรือทั้ง 2 ส่วนก็จะได้เข้าสู่รอบสุดท้ายทันที

การแข่งแบบสลับทีม รอบ PRE DEBUT สัปดาห์ที่ 1

ทีม เซ็นเตอร์ เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน
GROUP A โจริญ,มายด์ เกื้อหนุน,ฝ้าย,ฟิลลิ่ง จริงๆมันก็ดี

(ศิลปิน จีน่า เดอซูซ่า)

GROUP B อ๊ะอาย,พั้นช์ กระต่าย,ณิก้า,ตาออม Bang Bang

(ศิลปิน อารีอานา กรานเด, เจสซี เจ, นิกกี มินาจ)

GROUP C แฮนน่า,ปอย ปันปัน,จัสมิน,ลาล่า นอกจากชื่อฉัน

(ศิลปิน แอ๊คอาร์ต)

คะแนนโหวต 5 ลำดับแรกของสัปดาห์ที่ 1 จากผู้ชมทางบ้าน

ลำดับ ชื่อ คะแนน
1 มายด์ 12.82 %
2 ฝ้าย 12.32 %
3 แฮนน่า 11.34 %
4 ตาออม 9.23 %
5 พั้นช์ 9.18 %

*ผลโหวตดังกล่าวเป็นเพียงผลโหวตสัปดาห์แรกเท่านั้น

ตอนที่ 11 สัปดาห์ที่ 2 รอบ PRE DEBUT[แก้]

ออกอากาศวันที่ 21 กันยายน 2563

รอบนี้เป็น สัปดาห์ที่ 2 รอบ PRE DEBUT การคัดเลือกเด็กฝึกเพื่อเข้าสู่รอบสุดท้ายโดยเด็กฝึกแต่ละคนต้องสลับทีมหมุนเวียนการทำโชว์กับเซ็นเตอร์ทั้ง 6 คน (MVP จากสัปดาห์ที่ 7 และ 8) เพื่อโชว์ที่หลากหลายและทดลองทำสิ่งใหม่ที่ไม่เคยทำมาก่อน

การแข่งแบบสลับทีม รอบ PRE DEBUT สัปดาห์ที่ 2

ทีม เซ็นเตอร์ เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน
GROUP D อ๊ะอาย,พั้นช์ เกื้อหนุน,ฝ้าย,ฟิลลิ่ง มาทันเวลาพอดี

(ศิลปิน วรนิษฐ์ ถาวรวงศ์)

GROUP E แฮนน่า,ปอย กระต่าย,ณิก้า,ตาออม จะรักหรือจะร้าย (Ost.กุหลาบเหนือเมฆ)

(ศิลปิน เคลียร์)

GROUP F โจริญ,มายด์ ปันปัน,จัสมิน,ลาล่า You Belong With Me

(ศิลปิน เทย์เลอร์ สวิฟต์)

คะแนนโหวต 5 ลำดับแรกของสัปดาห์ที่ 2 จากผู้ชมทางบ้าน

ลำดับ ชื่อ คะแนน
1 มายด์ 15.09 %
2 ฝ้าย 11.32 %
3 พั้นช์ 10.66 %
4 ตาออม 8.98 %
5 ฟิลลิ่ง 8.91 %

*ผลโหวตดังกล่าวเป็นเพียงผลโหวต ณ วันที่ 21 กันยายน 2563 เวลา 8:00 น. (ผลโหวตสัปดาห์ที่ 2 เท่านั้น)

ตอนที่ 12 PRE DEBUT รอบสุดท้าย[แก้]

ออกอากาศวันที่ 28 กันยายน 2563

รอบนี้เป็น สัปดาห์สุดท้ายรอบ PRE DEBUT การคัดเลือกเด็กฝึกเพื่อเข้าสู่รอบสุดท้ายโดยเด็กฝึกแต่ละคนต้องสลับทีมหมุนเวียนการทำโชว์กับเซ็นเตอร์ทั้ง 6 คน (MVP จากสัปดาห์ที่ 7 และ 8) เพื่อโชว์ที่หลากหลายและทดลองทำสิ่งใหม่ที่ไม่เคยทำมาก่อน โดยสัปดาห์ที้จะมีการถ่ายทอดสดประกาศผลผู้ผ่านเข้ารอบท้ายรายการ

การแข่งแบบสลับทีม รอบ PRE DEBUT สัปดาห์สุดท้าย

ทีม เซ็นเตอร์ เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน
GROUP G อ๊ะอาย,พั้นช์ ปันปัน,จัสมิน,ลาล่า อยากมีแฟนแล้ว

(ศิลปิน ลิปตา Feat.เลซีล็อกซี)

GROUP H แฮนน่า,ปอย เกื้อหนุน,ฝ้าย,ฟิลลิ่ง Hot n Cold

(ศิลปิน เคที เพร์รี)

GROUP I โจริญ,มายด์ กระต่าย,ณิก้า,ตาออม วาฬเกยตื้น

(ศิลปิน กันกัน)

การประกาศผลรอบ PRE DEBUT[แก้]

  • รุ่นพี่ร่วมกันเลือกเด็กฝึก 9 คนจากการดูโชว์ทั้งหมด
  • ผลโหวตจากผู้ชมทางบ้านอันดับที่ 1-9

เด็กฝึกที่มีรายชื่อไม่ว่าส่วนที่ 1 หรือ 2 หรือทั้ง 2 ส่วนก็จะได้เข้าสู่รอบสุดท้ายทันที

เด็กฝึก รุ่นพี่เลือกผ่านเข้ารอบ ติดอันดับคะแนนโหวต สรุปผลการแข่งขัน หมายเหตุ
ฝ้าย No Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 1
พั้นช์ Yes Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 2
ฟิลลิ่ง No Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 4
มายด์ No Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 5
ลาล่า Yes Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 9
อ๊ะอาย Yes Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 6
แฮนน่า No Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 8
กระต่าย No No ตกรอบ
เกื้อหนุน Yes No เข้ารอบ
จัสมิน Yes No เข้ารอบ
โจริญ Yes Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 7
ณิก้า Yes No เข้ารอบ
ตาออม Yes Yes เข้ารอบ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 3
ปอย Yes No เข้ารอบ
ปันปัน No No ตกรอบ

ตอนที่ 13 FINAL DEBUT[แก้]

ออกอากาศวันที่ 5 ตุลาคม 2563

กติการอบ FINAL DEBUT[แก้]

รอบนี้เด็กฝึกต้องทำโชว์แบบกลุ่ม แบ่งเป็น 3 กลุ่ม

การแสดงโชว์รอบ FINAL DEBUT

ทีม เด็กฝึก เพลง-ศิลปิน
GROUP A โจริญ,จัสมิน,พั้นช์,ลาล่า ยังโสด

(ศิลปิน โอลีฟส์)

GROUP B แฮนน่า,อ๊ะอาย,ฝ้าย,ฟิลลิ่ง ต่อให้ใครไม่รัก

(ศิลปิน โปรเจกต์ เอช )

GROUP C เกื้อหนุน,ณิก้า,ตาออม,ปอย,มายด์ จีนี่จ๋า

(ศิลปิน 2002 ราตรี)

การประกาศผลรอบ PRE DEBUT[แก้]

การตัดสินรอบ FINAL DEBUT[แก้]

เมื่อแสดงโชว์จบทั้งหมดของรอบ FINAL DEBUT การตัดสินจะมาจาก 2 ส่วน ดังนี้

  1. รุ่นพี่ร่วมกันเลือกเด็กฝึก 4 คนจากการดูโชว์
  2. ผลโหวตจากผู้ชมทางบ้านอันดับที่ 1-4

เด็กฝึกที่มีรายชื่อไม่ว่าส่วนที่ 1 หรือ 2 หรือทั้ง 2 ส่วนจะเป็นผู้ชนะและได้เดบิวต์เป็นสมาชิกวง โฟร์อีฟ เกิร์ลกรุป กลุ่มใหม่ของเมืองไทย

เด็กฝึก รุ่นพี่เลือกให้เป็นผู้ชนะ ติดอันดับคะแนนโหวต สรุปผลการแข่งขัน หมายเหตุ
ฝ้าย No Yes เดบิวต์ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 2
พั้นช์ No Yes เดบิวต์ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 4
ฟิลลิ่ง No No ตกรอบ
มายด์ Yes Yes เดบิวต์ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 1
ลาล่า No No ตกรอบ
อ๊ะอาย Yes No เดบิวต์
แฮนน่า Yes No เดบิวต์
เกื้อหนุน No No ตกรอบ
จัสมิน No No ตกรอบ
โจริญ No Yes เดบิวต์ ได้คะแนนโหวตลำดับที่ 3
ณิก้า No No ตกรอบ
ตาออม Yes No เดบิวต์
ปอย No No ตกรอบ

การเดบิวต์เป็นสมาชิกวง[แก้]

ดูบทความหลักที่: โฟร์อีฟ

ผู้ที่ได้เดบิวต์เป็นสมาชิกวง โฟร์อีฟมีด้วยกันทั้งหมด 7 คน ได้แก่ ฝ้าย , พั้นช์ , มายด์ , อ๊ะอาย , แฮนน่า , โจริญ และ ตาออม

อ้างอิง[แก้]

  1. https://workpointtoday.com/4eve-girl-group-star/
  2. https://workpointtoday.com/4-eve-20-trainees/