กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33
กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33.png
เจ้าภาพ จังหวัดชุมพรจังหวัดระนอง
คำขวัญ รักษ์โลก สร้างมิตรภาพ
และไมตรีจิตเหนือชัยชนะ
ชนิดกีฬา 46 ชนิดกีฬา
พิธีเปิด 16 มีนาคม พ.ศ. 2560
พิธีปิด 26 มีนาคม พ.ศ. 2560
ประธานพิธี ณรงค์ พลละเอียด
ผู้ว่าราชการจังหวัดชุมพร
กล่าวปฏิญาณตน
ผู้จุดคบเพลิง โสภิตา ธนสาร
สุธาสินี เสวตรบุตร
สนามกีฬาหลัก สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร

กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 (อังกฤษ: 33rd National Youth Games) หรือ กีฬาเยาวชนแห่งชาติ 2560 (อังกฤษ: 2017 National Youth Games) หรือเป็นที่รู้จักในชื่อ ชุมพร – ระนองเกมส์ เป็นมหกรรมกีฬาระดับชาติสำหรับเยาวชน และยุวชน ควบคุมโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย ซึ่งจัดในจังหวัดชุมพร และ จังหวัดระนอง จัดขึ้นระหว่างวันที่ 16 ถึง 26 มีนาคม พ.ศ. 2560 จังหวัดชุมพร และจังหวัดระนองได้รับเกียรติเป็นเจ้าภาพกีฬาเยาวชนแห่งชาติ เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 ในการประชุมคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 5/2557 ซึ่งนับเป็นครั้งแรกที่มีเจ้าภาพร่วมในการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ[1]

การคัดเลือกเจ้าภาพ[แก้]

ในการประชุมคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 5/2557 เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557การกีฬาแห่งประเทศไทย ได้มีมติให้จังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง เป็นเจ้าภาพกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 นอกจากนี้ยังมีมติให้จังหวัดสงขลา เป็นเจ้าภาพกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45, จังหวัดเชียงราย เป็นเจ้าภาพกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46, จังหวัดศรีสะเกษ เป็นเจ้าภาพกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47, จังหวัดสุพรรณบุรี เป็นเจ้าภาพกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 และจังหวัดน่าน เป็นเจ้าภาพกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 34

สัญลักษณ์การแข่งขัน[แก้]

ตราสัญลักษณ์[แก้]

ตราสัญลักษณ์การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 เป็นรูปกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ ล้อมรอบไปด้วยเกลียวเคลื่อน และตราสัญลักษณ์ของจังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง ซึ่งเป็นเจ้าภาพร่วมกัน

ตุ๊กตาสัญลักษณ์[แก้]

ไฟล์:Cprngames.jpg
ตุ๊กตาสัญลักษณ์ประจำการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33

ตุ๊กตาสัญลักษณ์ประจำการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 ออกแบบมาสคอต มีทั้งหมด 3 ตัว ได้แก่ น้องมิตรภาพ น้องปูเจ้าฟ้า และน้องฉลามวาฬ ซึ่งเป็นสัตว์ที่พบได้มากใน 2 จังหวัดนี้

การเตรียมความพร้อมและพัฒนาการ[แก้]

ที่พักนักกีฬา[แก้]

ซึ่งครั้งนี้ทางเจ้าภาพไม่ได้สร้างหมู่บ้านนักกีฬา แต่นักกีฬา และเจ้าหน้าที่จะได้พักที่โรงเรียน หรือหน่วยงานราชการทั่วจังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง[2]

สนามกีฬา[แก้]

ศูนย์เมืองชุมพร
  • สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร — กีฬากรีฑา
  • สถานที่เอกชน ถนนเพชรเกษม — กีฬาทางอากาศ (ร่มบิน และเครื่องบินเล็ก)
  • เขาพาง — กีฬาทางอากาศ (ร่มร่อน)
  • หอประชุมเทศบาลเมืองชุมพร — กีฬาลีลาศ
  • สนามเทศบาลตำบลบางลึก — กีฬาซอฟท์บอล
  • หอประชุมโรงเรียนเทศบาล 1 — กีฬาเทควันโด
  • สนามเทนนิส สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร — กีฬาเทนนิส
  • สนามในร่ม 4 สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชุมพร — กีฬาเทนนิส
  • หอประชุมสหกรณ์ออมทรัพย์ครูจังหวัดชุมพร จำกัด — กีฬาบริดจ์
  • สนามในร่ม สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร — กีฬาบาสเกตบอล
  • สนามแบดมินตัน สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร — กีฬาแบดมินตัน
  • ลานเทศบาลเมืองชุมพร — กีฬาเพาะกาย
  • หอประชุมอาคาร 11 โรงเรียนสอาดเผดิมวิทยา — กีฬาฟันดาบ
  • สนามในร่ม 1 สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชุมพร — กีฬามวยปล้ำ
  • สนามชายหาด สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชุมพร — กีฬามวยปล้ำชายหาด
  • อาคารอเนกประสงค์โรงเรียนท่าแซะรัชดาภิเษก — กีฬามวยสากลสมัครเล่น
  • หอประชุมอาคาร 8 โรงเรียนศรียาภัย — กีฬายิมนาสติก
  • หอประชุมเทศบาลตำบลท่ายาง — กีฬายูยิตสู
  • คลองระบายน้ำพระราชดำริ หัววัง – พนังตัก — กีฬาเรือพาย
  • สนามในร่ม 2 โรงเรียนศรียาภัย — กีฬาวอลเลย์บอล
  • หน้าเทศบาลตำบลปากน้ำ — กีฬาวอลเลย์บอลชายหาด
  • สระว่ายน้ำ โรงเรียนสอาดเผดิมวิทยา — กีฬาว่าน้ำ
  • สนามกีฬาโรงเรียนวัดน้อมถวาย — กีฬาวู้ดบอล
  • สนามหญ้า หน้าศาลาค่ายเขตอุดมศักดิ์ — กีฬาฮอกกี้
  • อาคารอเนกประสงค์สหกรณ์ออมทรัพย์ครูจังหวัดชุมพร จำกัด — กีฬาฮอกกี้ในร่ม
  • หอประชุมโรงเรียนท่าข้ามวิทยา — กีฬาวูซู
  • ลานหน้าเทศบาลตำบลปากน้ำ — กีฬาเอ็กซ์ตรีม
  • สนามเทนนิส องค์การบริหารส่วนจังหวัดชุมพร — กีฬาซอฟท์เทนนิส
ศูนย์เมืองหลังสวน
  • หอประชุมโรงเรียนสวนศรีวิทยา — กีฬาเซปักตะกร้อ, กีฬาปันจักสีลัต
  • ชายหาดปากน้ำ — กีฬาเซปักตะกร้อชายหาด, กีฬาแฮนด์บอลชายหาด
  • หอประชุมโรงเรียนเมืองหลังสวน — กีฬายกน้ำหนัก
  • สนามในร่มเทศบาลเมืองหลังสวน — กีฬาแฮนด์บอล
  • ศาลาอเนกประสงค์ สนามกีฬากลางอำเภอหลังสวน — กีฬามวยไทยสมัครเล่น
ศูนย์เมืองระนอง
  • วิทยาลัยเทคนิคระนอง — กีฬากาบัดดี้, กีฬารักบี้ยูเนียน และกีฬารักบี้ 7 คน
  • อาคารอเนกประสงค์เทศบาลตำบลหงาว — กีฬาคาราเต้
  • สนามกีฬาเทศบาลตำบลบางริ้น — กีฬาคริกเก็ต
  • ถนนเพชรเกษม — กีฬาจักรยาน (ถนน)
  • ภูเขาหญ้า — กีฬาจักรยาน (เสือภูเขา)
  • สนามโมโตครอส — กีฬาจักรยาน (บีเอ็มเอ็กซ์)
  • ร้านอาหารเคียงเล — กีฬาเจ็ตสกี
  • สนามในร่มเทศบาลเมืองบางริ้น — กีฬาเทเบิลเทนนิส
  • สนามในร่มเทศบาลเมืองระนอง — กีฬาบาสเกตบอล
  • โรงเรียนสตรีระนอง — กีฬายูโด
  • โซไซตี้ สนุกเกอร์คลับ — กีฬาสนุกเกอร์
  • วิทยาลัยชุมชนระนอง — กีฬาหมากล้อม
  • โรงเรียนหมิงซิน — กีฬาชักะเย่อ
  • ลานโบว์ลิ่ง พีทีเอส.โบว์ — กีฬาโบว์ลิ่ง
สนามกีฬานอกเขตจังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง
  • สนามยิงปืนหัวหมาก กรุงเทพมหานคร — กีฬายิงปืน
  • สนามกอล์ฟ เขื่อนรัชชประภา จังหวัดสุราษฎร์ธานี — กีฬากอล์ฟ
  • ลานสเกตน้ำแข็ง ห้างสรรพสินค้าอิมพีเรียล เวิลด์ สำโรง จังหวัดสมุทรปราการ — กีฬาสเกตลีลา (ฟิกเกอร์สเกต)
  • สนามกีฬากลางจังหวัดสุพรรณบุรี — กีฬาจักรยาน (ลู่)
สนามกีฬาฟุตบอล
  • สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร — ศูนย์เมืองชุมพร
  • สนามกีฬาสถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชุมพร — ศูนย์เมืองชุมพร
  • สนามกีฬากลางอำเภอหลังสวน — ศูนย์เมืองหลังสวน
  • สนามกีฬากลางจังหวัดระนอง — ศูนย์เมืองระนอง
  • สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนตำบลหาดส้มแป้น — ศูนย์เมืองระนอง
สนามกีฬาฟุตซอล
  • สนามฟุตซอล สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชุมพร — ศูนย์เมืองชุมพร
  • อาคารเฉลิมพระเกียรติ องค์การบริหารส่วนจังหวัดระนอง — ศูนย์เมืองระนอง
  • เทศบาลตำบลร้ำจืด — ศูนย์เมืองระนอง

การแข่งขัน[แก้]

พิธีเปิด[แก้]

พิธีปิด[แก้]

กีฬาที่แข่งขัน[แก้]

กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 ได้จัดการแข่งขันทั้งหมด 46 กีฬา ซึ่งมากที่สุดนับตั้งแต่จัดการแข่งขันมา[3]

จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขัน[แก้]

จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33

ปฏิทินกำหนดการแข่งขัน[แก้]

เปิด พิธีเปิดการแข่งขัน การแข่งขัน 1 จำนวนเหรียญทอง ปิด พิธีปิด
มีนาคม พ.ศ. 2560 15
พ.
16
พฤ.
17
ศ.
18
ส.
19
อา.
20
จ.
21
อ.
22
พ.
23
พฤ.
24
ศ.
25
ส.
26
อา.
เหรียญทอง
พิธีการ เปิด ปิด
กรีฑา 12 14 9 11 46
กอล์ฟ 4 4
กาบัดดี้ 2 2
กีฬาทางอากาศ  เครื่องบินจำลอง 6 15
 ร่มบิน 6
 ร่มร่อน 3
คริกเกต 2 2
คาราเต้ ต่อสู้ – เยาวชน 2 4 6 2 30
ท่ารำ – เยาวชน 4
ต่อสู้ – ยุวชน 6 2
ท่ารำ – ยุวชน 4
จักรยาน  ถนน 2 1 1 1 22
 บีเอ็มเอ็กซ์ 2
 ลู่ 4 3 5
 ลู่ 1 2
Jet Ski pictogram.svg เจ็ทสกี เยาวชน 2 1 1 4
ยุวชน 2 1
ชักกะเย่อ 2 2 4
ซอฟท์เทนนิส 4 3 7
ซอฟท์บอล 2 2
เซปักตะกร้อ  ในร่ม 4 2 10
 ลอดห่วง 2
 ชายหาด 2
เทควันโด ต่อสู้ – เยาวชน 4 4 4 7 3 35
พุ่มเซ่ – เยาวชน 1 2 2 1 1
ต่อสู้ – ยุวชน 2 2 2
เทนนิส 2 2 3 7
เทเบิลเทนนิส เยาวชน 2 5 11
ยุวชน 2 2
เนตบอล 1 1
บริดจ์ 1 2 1 2 6
บาสเกตบอล 2 2
แบดมินตัน เยาวชน 2 5 9
ยุวชน 2
โบว์ลิ่ง 2 2 3 2 9
ปันจักสีลัต ต่อสู้ 18 20
ลีลา 2
เปตอง 3 2 2 2 9
เพาะกาย 7 7 14
ฟันดาบ 2 2 2 6
ฟุตซอล 2 2
ฟุตบอล 2 2
มวยไทยสมัครเล่น 7 10 17
มวยปล้ำ 6 8 8 6 6 4 38
มวยสากลสมัครเล่น 18 18
ยกน้ำหนัก 9 9 9 9 9 45
ยิงปืน 4 4 3 2 3 2 4 2 24
ยิมนาสติก Gymnastics (artistic) pictogram.svg ศิลป์ 4 5 5 23
Gymnastics (rhythmic) pictogram.svg ลีลา 2 4
Gymnastics (aerobic) pictogram.svg แอโรบิก 3
ยูโด 4 5 5 6 4 24
ยิวยิตสู 8 6 7 5 24
รักบี้ ยูเนียน 1 3
7 คน 2
เรือแคนู สปรินท์ – เยาวชน 6 6 6 26
สลาลอม – เยาวชน 3
สปรินท์ – ยุวชน 2
สลาลอม – ยุวชน 3
เรือประเพณี 4 4 4 12
เรือพาย เยาวชน 4 4 9
ยุวชน 1
ลีลาศ เยาวชน 2 2 12
ยุวชน 4 4
วอลเลย์บอล  ในร่ม – เยาวชน 2 4
 ชายหาด – ยุวชน 2
ว่ายน้ำ 6 6 7 7 6 6 38
วูซู ต่อสู้ 6 33
ยุทธลีลา 7 5 5 6 4
วู้ดบอล 1 1 1 1 2 2 8
สเกตลีลา เยาวชน 2 6
ยุวชน 4
สนุกเกอร์ 1 1 1 1 1 5
หมากล้อม 3 3 2 8
กีฬาเอ็กซ์ตรีม โรลเลอร์ สปอร์ท – เยาวชน 3 3 2 33
โรลเลอร์ สปอร์ท – ยุวชน 2 2
สเกตบอร์ด – เยาวชน 3 3
อินไลน์สเกต – เยาวชน 2 2 2
อินไลน์สเกต – ยุวชน 2 5 2
ฮอกกี้  สนาม 2 4
 ในร่ม 2
แฮนด์บอล  ในร่ม 2 4
 ชายหาด 2
รวมเหรียญทอง 23 47 81 106 57 83 40 67 50 105 47 706
เหรียญทองสะสมทั้งหมด 23 70 151 257 314 397 437 504 554 659 706
มีนาคม พ.ศ. 2560 15
พ.
16
พฤ.
17
ศ.
18
ส.
19
อา.
20
จ.
21
อ.
22
พ.
23
พฤ.
24
ศ.
25
ส.
26
อา.
เหรียญทอง

สรุปเหรียญการแข่งขัน[แก้]

      จังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง (เจ้าภาพ)

อันดับที่ จังหวัด ทอง เงิน ทองแดง รวม
1 กรุงเทพมหานคร 122 104 120 346
2 นครราชสีมา 49 33 26 108
3 ชลบุรี 42 43 47 132
4 สุพรรณบุรี 38 40 38 116
5 นครศรีธรรมราช 34 36 46 116
6 เชียงใหม่ 22 24 46 92
7 สมุทรปราการ 20 23 20 63
8 ศรีสะเกษ 20 20 34 74
9 จันทบุรี 19 15 16 50
10 นนทบุรี 18 19 31 68
11 อุบลราชธานี 17 15 20 52
12 สุราษฎร์ธานี 16 13 27 56
13 นครสวรรค์ 14 17 26 57
14 นครปฐม 13 16 23 52
15 ขอนแก่น 13 14 31 58
16 ชุมพร 12 15 14 41
17 ราชบุรี 12 12 20 44
18 สระบุรี 12 10 9 31
19 สุรินทร์ 11 18 17 46
20 ยะลา 11 6 6 23
21 บุรีรัมย์ 10 6 4 20
22 สมุทรสาคร 10 4 6 20
23 สงขลา 9 15 16 40
24 เชียงราย 8 8 16 32
25 พิษณุโลก 8 7 17 32
26 ระยอง 8 6 14 28
27 ยโสธร 7 11 5 23
28 อุดรธานี 7 5 19 31
29 กำแพงเพชร 7 5 6 18
30 ฉะเชิงเทรา 7 2 10 19
31 ระนอง 7 2 4 13
32 อ่างทอง 6 9 14 29
33 สุโขทัย 6 2 4 12
34 ปทุมธานี 5 7 13 25
35 กาฬสินธุ์ 5 4 9 18
36 บึงกาฬ 5 3 8 16
37 แม่ฮ่องสอน 5 2 4 11
38 ภูเก็ต 4 13 21 38
39 กระบี่ 4 7 17 28
40 ตรัง 4 5 10 19
41 กาญจนบุรี 4 4 9 17
42 ปัตตานี 4 2 7 13
43 เพชรบุรี 4 2 6 12
44 ตราด 4 2 4 10
45 ลำพูน 4 1 11 16
46 มหาสารคาม 4 - 8 12
47 ลำปาง 3 5 11 19
48 นราธิวาส 3 5 4 12
49 เพชรบูรณ์ 3 3 17 23
50 สตูล 3 3 5 11
51 อำนาจเจริญ 3 2 3 8
52 อุทัยธานี 3 - 2 5
53 พัทลุง 2 8 15 25
54 พระนครศรีอยุธยา 2 7 8 17
55 น่าน 2 5 10 17
56 พะเยา 2 3 4 9
57 สมุทรสงคราม 2 1 1 4
58 หนองบัวลำภู 1 3 9 13
59 ร้อยเอ็ด 1 3 2 6
60 พังงา 1 2 - 3
61 นครพนม 1 1 3 5
62 สกลนคร 1 - 4 5
63 สิงห์บุรี 1 - 3 4
64 ชัยภูมิ 1 - 2 3
65 อุตรดิตถ์ - 7 10 17
66 พิจิตร - 6 4 10
67 ลพบุรี - 4 10 14
68 ประจวบคีรีขันธ์ - 2 5 7
69 ชัยนาท - 2 3 5
ตาก - 2 3 5
71 นครนายก - 1 4 5
มุกดาหาร - 1 4 5
73 แพร่ - 1 3 4
74 ปราจีนบุรี - 1 2 3
75 หนองคาย - 1 1 2
76 เลย - - - -
สระแก้ว - - - -
รวม 706 706 1031 2443

การตลาด[แก้]

สัญลักษณ์[แก้]

สัญลักษณ์ของกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 ประกอบด้วยรูปพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ อยู่บนลายเกลียวคลื่นสีฟ้า สีเขียว และสีเหลือง ใต้เกลียวคลื่นเป็นรูปดาวสีแดง 14 ดวง ออกแบบโดยนายพรหมธีระ พรหมสถิต

ตุ๊กตาสัญลักษณ์[แก้]

ตุ๊กตาสัญลักษณ์ประจำการแข่งขันครั้งนี้มีทั้งหมด 3 ตัว โดยมีชื่อว่า "น้องมิตรภาพ" ซึ่งเป็นยุวชนทหารถือคบเพลิง, "น้องปูเจ้าฟ้า" ปูเจ้าฟ้า เป็นปูน้ำตกพบที่วนอุทยานน้ำตกหงาว จังหวัดระนอง และ "น้องฉลามวาฬ" ฉลามวาฬ เป็นสัตว์หายากของจังหวัดชุมพร พบได้ที่หมู่เกาะทะเลชุมพร ออกแบบโดยนายพรหมธีระ พรหมสถิต

เพลง[แก้]

ผู้ให้การสนับสนุน[แก้]

ผู้ให้การสนับสนุนการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33
ผู้ให้การสนับสนุนอย่างเป็นทางการ ระดับโกลด์
ผู้ให้การสนับสนุนอย่างเป็นทางการ ระดับซิลเวอร์
ผู้ให้การสนับสนุนอย่างเป็นทางการ ระดับบรอนซ์
ผู้ให้การสนับสนุนอย่างเป็นทางการ
  • แพรอท สปอร์ต
  • เซี่ยงไฮ้สปอร์ต
  • บางกอกแอธเลติก
ผู้สนับสุนสิทธิประโยชน์จังหวัดชุมพร
ผู้สนับสุนสิทธิประโยชน์จังหวัดระนอง
  • โรงแรมแกรนด์ อันดามัน
  • กิจไพศาล อิมพอร์ต เอ็กซ์พอร์ต
  • สินพาราค้าไม้
  • ปตท. สำรวจและผลิตปิโตรเลียม
  • มินเนอรัล รีซอร์สเซส ดีเวลลอปเม้นท์
  • ตันปุ้นเซลส์ แอนด์ เซอร์วิส
  • เลอนอง
  • สุขพาร์ค

ปัญหาการแข่งขัน[แก้]

อุบัติเหตุ[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "ไฟเขียว′สงขลา-เชียงราย-ศรีสะเกษ′เจ้าภาพจัดกีฬาแห่งชาติ".
  2. "ที่พักนักกีฬา กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33".
  3. "กีฬาที่แข่งขัน กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33".

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]


ก่อนหน้า กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 ถัดไป
กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32
(จังหวัดสุพรรณบุรี)
2leftarrow.png กีฬาเยาวชนแห่งชาติ
(16 มีนาคม - 26 มีนาคม พ.ศ. 2560)
2rightarrow.png กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 34
(จังหวัดน่าน)