กีฬาทางอากาศในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
กีฬาทางอากาศ
ในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33
Aeromodelling pictogram.svgParamotoring pictogram.svg
Paragliding pictogram.svg
สนามสถานที่เอกชน ถนนเพชรเกษม
เขาพาง
วันที่16–26 มีนาคม พ.ศ. 2560

กีฬาทางอากาศในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 จัดแข่งขันที่สถานที่เอกชน ถนนเพชรเกษม อำเภอเมืองชุมพร และเขาพาง อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 16 ถึง 26 มีนาคม พ.ศ. 2560 มีการชิงชัยทั้งหมด 15 เหรียญทอง

รอบคัดเลือก[แก้]

รายการ วันที่ สถานที่
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 5 - 15 ตุลาคม พ.ศ. 2559 สนามกีฬากลางจังหวัดสระแก้ว
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 11 - 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559 สนามกีฬากลางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 13 - 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559 สนามกีฬากลางจังหวัดบึงกาฬ
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 20 - 29 ตุลาคม พ.ศ. 2559 สนามกีฬากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 12 - 21 ตุลาคม พ.ศ. 2559 สนามกีฬากลางจังหวัดพะเยา

จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขัน[แก้]

จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬาทางอากาศในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางเหรียญรางวัล[แก้]

อันดับที่ จังหวัด ทอง เงิน ทองแดง รวม
1 นครราชสีมา 4 1 1 6
2 อุดรธานี 3 3 6 12
3 บึงกาฬ 3 3 2 8
4 กรุงเทพมหานคร 2 1 0 3
5 จันทบุรี 1 3 2 6
6 สุพรรณบุรี 1 2 0 3
7 สกลนคร 1 0 1 2
8 เชียงใหม่ 0 1 0 1
พะเยา 0 1 0 1
10 เชียงราย 0 0 2 2
11 กระบี่ 0 0 1 1
รวม (11 จังหวัด) 15 15 15 45

สรุปผลการแข่งขัน[แก้]

เครื่องบินจำลอง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
เฮลิคอปเตอร์บินผาดแผลง ประเภท F3N ท่าบิน ปี 2016 สุพรรณบุรี
กรรณ์ พูนน้อย
เชียงใหม่
ชัชวิชญ์ คำสว่าง
อุดรธานี
สศิคณะ บุญมาลา
เครื่องบินเล็กบินผาดแผลง ประเภท F3A สกลนคร
ศิวกร อุปครราช
สุพรรณบุรี
กรพล เนตรขำ
เชียงราย
ปิติภัทร ปริตโตทก
เครื่องบินเล็กบินเร็วอ้อมหลัก (ไพล่อน) ประเภท F3R เครื่องยนต์น้ำมัน นครราชสีมา
ปรมินทร์ ป้อมสนาม
นครราชสีมา
ปรมาภรณ์ ป้อมสนาม
อุดรธานี
อภิชิต เทพแพง
เครื่องบินเล็กบินเร็วอ้อมหลัก (ไพล่อน) ประเภท F3R มอเตอร์ไฟฟ้า นครราชสีมา
ชนนท์ ดอกสันเทียะ
กรุงเทพมหานคร
ศิริเดช ไขบรรเทา
เชียงราย
มกรธวัช กุลพงษ์
เครื่องบินเล็กบินเร็วอ้อมหลัก (ไพล่อน) ประเภท F5D Class B นครราชสีมา
ณฐนนท์ บุญสินธุ์
พะเยา
กฤตภาส โปร่งใจ
นครราชสีมา
รัชพล สร้อยสระน้อย
คะแนนรวมสูงสุด นครราชสีมา
ณฐนนท์ บุญสินธุ์
ปรมินทร์ ป้อมสนาม
ปรมาภรณ์ ป้อมสนาม
ชนนท์ ดอกสันเทียะ
คุณานนต์ เกิดชื่น
สุพรรณบุรี
กรพล เนตรขำ
สกลนคร
ศิวกร อุปครราช

ร่มบิน[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
แบบบินประหยัดเชื้อเพลิง อุดรธานี
เจนจิรา ฉุยเนย
บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง
อุดรธานี
พิมพ์ลดา หล้ารินทร์
แบบบินเดินทาง จันทบุรี
ธีรเดช พิจารย์กุล
บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง
อุดรธานี
เจนจิรา ฉุยเนย
แบบสลาลม อุดรธานี
พชรพล คำดี
จันทบุรี
ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์
จันทบุรี
ธีรเดช พิจารย์กุล
แบบแข่งความแม่นยำ บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง
จันทบุรี
ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์
อุดรธานี
พชรพล คำดี
คะแนนรวมสูงสุด บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง
อุดรธานี
เจนจิรา ฉุยเนย
จันทบุรี
ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์
คะแนนรวมประเภททีม อุดรธานี
เจนจิรา ฉุยเนย
ฤทธิรงค์ พนะโพธิ์
จิรวัฒน์ ขีระจิตต์
พชรพล คำดี
พิมพ์ลดา หล้ารินทร์
จันทบุรี
ธีรเดช พิจารย์กุล
ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์
บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง

ร่มร่อน[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
แบบลงเป้าหมายแม่นยำ บุคคลชาย บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง
บึงกาฬ
นิทัศน์ ยังจุ้ย
อุดรธานี
ฤทธิรงค์ พนะโพธิ์
เวลาและระยะทาง บุคคลชาย กรุงเทพมหานคร
นภพล พัฒนรัฐ
อุดรธานี
ฤทธิรงค์ พนะโพธิ์
กระบี่
ศิวกร ศรนุวัตร์
คะแนนรวมสูงสุด บุคคลชาย กรุงเทพมหานคร
นภพล พัฒนรัฐ
อุดรธานี
ฤทธิรงค์ พนะโพธิ์
บึงกาฬ
ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง

อ้างอิง[แก้]

แม่แบบ:ชนิดกีฬาที่แข่งขันในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33