วอลเลย์บอลชายชิงแชมป์โลก 2014

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
วอลเลย์บอลชายชิงแชมป์โลก 2014
รายละเอียด
เจ้าภาพธงของประเทศโปแลนด์ โปแลนด์
วันที่30 สิงหาคม – 21 กันยายน
ทีม24
สนาม7 (ใน 7 เมืองเจ้าภาพ)
ทีมชนะเลิศธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ (สมัยที่ 2)
ผู้เล่นทรงคุณค่าโปแลนด์ มารีอุตช์ วลาซ์วือ
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
2014 FIVB Volleyball Men's World Championship

วอลเลย์บอลชายชิงแชมป์โลก 2014 (อังกฤษ: 2014 FIVB Volleyball Men's World Championship) เป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลชายชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 18 มีจำนวนประเทศที่เข้าแข่งขัน 24 ทีม จัดการแข่งขันที่ประเทศโปแลนด์ ระหว่างวันที่ 30 สิงหาคม ถึง 21 กันยายน ค.ศ. 2014

การคัดเลือกเจ้าภาพ[แก้]

ในวันที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2551 สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ (เอฟไอวีบี) ได้แถลงข้อตกลงความร่วมมือกับประเทศโปแลนด์ ในการเป็นเจ้าภาพการแข่งขันวอลเลย์บอลชายชิงแชมป์โลก 2014 โดย ดร.ลูเบล อาคอสตา ประธานกิตติมศักดิ์สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติได้กล่าวว่า "การแข่งขันในครั้งนี้จะยิ่งใหญ่และสวยงามอีกครั้งหนึ่งของวงการกีฬาระดับโลก ไม่เพียงแต่วอลเลย์บอล แต่รวมถึงกีฬาทุกประเภท และผมมั่นใจว่าการแข่งขันในครั้งนี้สำหรับประเทศโปแลนด์นั้นจะเป็นสิ่งที่พิเศษ"

ดร. รูเบน อาโกสตา และ เวย จีจุง สหพันธ์วอลเลย์บอลระหว่างประเทศ แสดงความยินดีกับ มีรอสวัฟ ดแชวีแยตสกี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกีฬาประเทศโปแลนด์ มีรอสวัฟ บวัตชต์ชึก ผู้บริหารสถานีโทรทัศน์ของประเทศโปแลนด์ และมีรอสวัฟ ปแชดแปวสกี ณ วอร์ซอ ประเทศโปแลนด์ โดยมีเมือง 7 เมืองที่ใช้เป็นสนามแข่งขัน ได้แก่ วอร์ซอ, วูช, คาโตวีตเซ, วรอตสวัฟ, กดัญสก์, บึดก็อชตช์ และกรากุฟ

การคัดเลือก[แก้]

การคัดเลือกมาจากการคัดเลือกตัวแทนในแต่ละทวีปเพื่อให้ได้ 24 ทีมสำหรับการแข่งขันที่ประเทศโปแลนด์ โดยโปแลนด์ผ่านเข้ารอบในฐานะเจ้าภาพ และอีก 23 ทีมนั้นมากจากการคัดเลือกของสหพันธ์วอลเล่ย์บอลแต่ละทวีป แอฟริกามี 3 ทีมที่ได้รับสิทธิ์ผ่านเข้าแข่งขัน เอเชียและโอเชียเนียได้รับสิทธิ์ 4 ทีม ยุโรป 8 ทีม อเมริกาเหนือ 5 ทีม และอเมริกาใต้ 3 ทีม

แอฟริกา
(CAVB)
เอเชีย และ โอเชียเนีย
(AVC)
ยุโรป
(CEV)
อเมริกาเหนือ, กลาง และ แคริบเบียน
(NORCECA)
อเมริกาใต้
(CSV)
ชนะเลิศ กลุ่ม T: ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน
ชนะเลิศ กลุ่ม U: ธงชาติอียิปต์ อียิปต์
ชนะเลิศ กลุ่ม V: ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย
ชนะเลิศ กลุ่ม A: ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย
ชนะเลิศ กลุ่ม B: ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน
ชนะเลิศ กลุ่ม C: Flag of the People's Republic of China จีน
ชนะเลิศ กลุ่ม D: ธงชาติเกาหลีใต้ เกาหลีใต้
เจ้าภาพ: ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์
แชมป์ยุโรป 2013 : ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย
รองแชมป์ยุโรป 2013 : ธงชาติอิตาลี อิตาลี
ชนะเลิศ กลุ่ม I: ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย
ชนะเลิศ กลุ่ม J: ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย
ชนะเลิศ กลุ่ม K: ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี
ชนะเลิศ กลุ่ม L: ธงชาติเบลเยียม เบลเยียม
ชนะเลิศ กลุ่ม M: ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์
รองชนะเลิศที่ดีที่สุด รอบที่สาม: ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส
ชนะเลิศ กลุ่ม O:Flag of the United States สหรัฐ
ชนะเลิศ กลุ่ม P:ธงชาติคิวบา คิวบา
ชนะเลิศ กลุ่ม Q:ธงชาติแคนาดา แคนาดา
ชนะเลิศ กลุ่ม R:ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก
ชนะเลิศ เพลย์ออฟ:ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก
แชมป์อเมริกาใต้ 2013 : ธงชาติบราซิล บราซิล
รองแชมป์อเมริกาใต้ 2013 : ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา
ชนะเลิศรอบคัดเลือก: ธงชาติเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา

การแบ่งกลุ่ม[แก้]

กลุ่ม A กลุ่ม B กลุ่ม C กลุ่ม D
ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ (เจ้าภาพ) ธงชาติบราซิล บราซิล (1) ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย (2) ธงชาติอิตาลี อิตาลี (3)
ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา (7) ธงชาติคิวบา คิวบา (7) ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย (6) Flag of the United States สหรัฐ (4)
ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย (9) ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี (10) ธงชาติแคนาดา แคนาดา (11) ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน (12)
ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (14) ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย (13) ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ (15) ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (16)
ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน (19) ธงชาติเกาหลีใต้ เกาหลีใต้ (21) Flag of the People's Republic of China จีน (18) ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก (20)
ธงชาติเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา (31) ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์ (30) ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก (22) ธงชาติเบลเยียม เบลเยียม (37)

สนามแข่งขัน[แก้]

30 สิงหาคม กลุ่ม A หลังจากนัดวันที่ 30 สิงหาคม และ กลุ่ม F กลุ่ม B, F, G และรอบสุดท้าย กลุ่ม C
วอร์ซอ, โปแลนด์ วรอตสวัฟ, โปแลนด์ คาโตวีตเซ, โปแลนด์ กดัญสก์, โปแลนด์
สนามกีฬาแห่งชาติวอร์ซอ ศาลาประชาคมร้อยปี สปอแด็ก แอร์กออาเรนา
ความจุ: 62,100 ความจุ: 10,000 ความจุ: 11,500 ความจุ: 11,409
Stadion Narodowy w Warszawie 20120422.jpg Centennial Hall in Wrocław and Zoo Wrocław 1.jpg Katowice Spodek- nowa iluminacja.jpg GdanskSopot ErgoArena 20110603.jpg
กลุ่ม D กลุ่ม E, H และรอบชิงอันดับที่5-6 กลุ่ม E
กรากุฟ, โปแลนด์ วูช, โปแลนด์ บึดก็อชตช์, โปแลนด์
กรากุฟอาเรนา อัตลัสอาเรนา วุตช์ญิตชกา
ความจุ: 15,328 ความจุ: 13,805 ความจุ: 8,500
KrakówArena-StanBudowy13102013-POL, Kraków.jpg Arena-Lodz-mecz.jpg Hala Łuczniczka od Brdy 1.jpg

รอบแรก[แก้]

  • เวลาในตารางเป็นเวลาการแข่งขันตามเวลาในท้องถิ่น (UTC+02:00)
ผ่านเข้ารอบสอง

กลุ่ม A[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 15 5 0 15 1 15.000 400 311 1.286
2 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 12 4 1 12 6 2.000 425 396 1.073
3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 9 3 2 10 6 1.667 372 342 1.088
4 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 5 2 3 7 11 0.636 384 397 0.967
5 ธงชาติเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา 4 1 4 5 13 0.385 366 424 0.863
6 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 0 0 5 3 15 0.200 382 459 0.832
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
30 ส.ค. 20:15 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–0 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 25–19 25–18 25–18     75–55 P2 P3
31 ส.ค. 16:30 เวเนซุเอลา ธงชาติเวเนซุเอลา 0–3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 23–25 17–25 19–25     59–75 P2 P3
31 ส.ค. 20:15 แคเมอรูน ธงชาติแคเมอรูน 0–3 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 22–25 15–25 18–25     55–75 P2 P3
02 ก.ย. 13:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 1–3 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 17–25 25–20 21–25 21–25   84–95 P2 P3
02 ก.ย. 16:30 เวเนซุเอลา ธงชาติเวเนซุเอลา 3–1 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 25–22 25–21 31–33 25–14   106–90 P2 P3
02 ก.ย. 20:15 ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 0–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 17–25 19–25 22–25     58–75 P2 P3
04 ก.ย. 13:00 แคเมอรูน ธงชาติแคเมอรูน 0–3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 17–25 18–25 23–25     58–75 P2 P3
04 ก.ย. 16:30 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–1 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 25–23 25–22 22–25 25–17   97–87 P2 P3
04 ก.ย. 20:15 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–0 ธงชาติเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา 25–20 25–13 25–14     75–47 P2 P3
06 ก.ย. 13:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–0 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 25–18 25–19 25–18     75–55 P2 P3
06 ก.ย. 16:30 เวเนซุเอลา ธงชาติเวเนซุเอลา 0–3 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 20–25 17–25 22–25     59–75 P2 P3
06 ก.ย. 20:15 แคเมอรูน ธงชาติแคเมอรูน 1–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 27–25 23–25 16–25 22–25   88–100 P2 P3
07 ก.ย. 13:00 ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 3–2 ธงชาติเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา 25–20 23–25 21–25 25–16 15–9 109–95 P2 P3
07 ก.ย. 16:30 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–0 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 25–20 25–20 25–23     75–63 P2 P3
07 ก.ย. 20:15 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–1 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 25–21 24–26 29–27 25–17   103–91 P2 P3

กลุ่ม B[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติบราซิล บราซิล 14 5 0 15 3 5.000 428 352 1.216
2 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 12 4 1 12 5 2.400 398 338 1.178
3 ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์ 8 3 2 10 8 1.250 415 396 1.048
4 ธงชาติคิวบา คิวบา 6 2 3 9 12 0.750 448 466 0.961
5 ธงชาติเกาหลีใต้ เกาหลีใต้ 4 1 4 6 13 0.462 390 441 0.884
6 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 1 0 5 4 15 0.267 361 447 0.808
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
01 ก.ย. 13:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 25–21 25–19 25–17     75–57 P2 P3
01 ก.ย. 16:30 ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 3–2 ธงชาติคิวบา คิวบา 18–25 21–25 27–25 25–23 15–12 106–110 P2 P3
01 ก.ย. 20:15 เกาหลีใต้ ธงชาติเกาหลีใต้ 3–1 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 24–26 26–24 25–21 25–18   100–89 P2 P3
03 ก.ย. 13:00 คิวบา ธงชาติคิวบา 0–3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 16–25 21–25 19–25     56–75 P2 P3
03 ก.ย. 16:30 ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 3–0 ธงชาติเกาหลีใต้ เกาหลีใต้ 25–22 26–24 25–15     76–61 P2 P3
03 ก.ย. 20:15 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 18–25 10–25 17–25     45–75 P2 P3
05 ก.ย. 13:00 เกาหลีใต้ ธงชาติเกาหลีใต้ 1–3 ธงชาติคิวบา คิวบา 21–25 25–23 14–25 22–25   82–98 P2 P3
05 ก.ย. 16:30 เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–1 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–13 25–19 21–25 25–12   96–69 P2 P3
05 ก.ย. 20:15 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์ 27–25 25–21 26–24     78–70 P2 P3
06 ก.ย. 13:00 คิวบา ธงชาติคิวบา 3–2 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 16–25 25–20 25–23 20–25 15–13 101–106 P2 P3
06 ก.ย. 16:30 ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 1–3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 20–25 25–19 24–26 19–25   88–95 P2 P3
06 ก.ย. 20:15 เกาหลีใต้ ธงชาติเกาหลีใต้ 2–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 25–21 13–25 21–25 25–17 13–15 97–103 P2 P3
07 ก.ย. 13:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์ 18–25 14–25 20–25     52–75 P2 P3
07 ก.ย. 16:30 เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–0 ธงชาติเกาหลีใต้ เกาหลีใต้ 25–13 25–16 25–21     75–50 P2 P3
07 ก.ย. 20:15 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 ธงชาติคิวบา คิวบา 22–25 25–23 25–18 25–17   97–83 P2 P3

กลุ่ม C[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 14 5 0 15 3 5.000 429 347 1.236
2 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 11 4 1 12 5 2.400 392 349 1.123
3 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 10 3 2 13 8 1.625 462 437 1.057
4 Flag of the People's Republic of China จีน 6 2 3 6 11 0.545 386 408 0.946
5 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 2 1 4 5 14 0.357 370 442 0.837
6 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 2 0 5 5 15 0.333 411 467 0.880
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
01 ก.ย. 13:00 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–0 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 25–21 25–19 25–21     75–61 P2 P3
01 ก.ย. 16:30 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 0–3 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 16–25 17–25 21–25     54–75 P2 P3
01 ก.ย. 20:15 จีน Flag of the People's Republic of China 3–1 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–20 25–20 23–25 33–31   106–96 P2 P3
03 ก.ย. 13:00 บัลแกเรีย ธงชาติบัลแกเรีย 2–3 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 25–17 17–25 25–20 24–26 8–15 99–103 P2 P3
03 ก.ย. 16:30 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 1–3 Flag of the People's Republic of China จีน 25–20 19–25 20–25 20–25   84–95 P2 P3
03 ก.ย. 20:15 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 22–25 15–25 15–25     52–75 P2 P3
05 ก.ย. 13:00 จีน Flag of the People's Republic of China 0–3 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 23–25 23–25 19–25     65–75 P2 P3
05 ก.ย. 16:30 แคนาดา ธงชาติแคนาดา 3–0 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–14 25–19 25–22     75–55 P2 P3
05 ก.ย. 20:15 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–1 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 21–25 25–20 25–14 25–17   96–76 P2 P3
06 ก.ย. 13:00 บัลแกเรีย ธงชาติบัลแกเรีย 3–2 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–22 26–24 23–25 20–25 15–11 109–107 P2 P3
06 ก.ย. 16:30 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 0–3 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 17–25 18–25 19–25     54–75 P2 P3
06 ก.ย. 20:15 จีน Flag of the People's Republic of China 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 22–25 11–25 21–25     54–75 P2 P3
07 ก.ย. 13:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 2–3 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 25–16 20–25 21–25 25–21 10–15 101–102 P2 P3
07 ก.ย. 16:30 แคนาดา ธงชาติแคนาดา 3–0 Flag of the People's Republic of China จีน 26–24 27–25 25–17     78–66 P2 P3
07 ก.ย. 20:15 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–2 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 20–25 23–25 25–20 25–23 15–11 108–104 P2 P3

กลุ่ม D[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 12 4 1 14 7 2.000 469 437 1.073
2 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 11 4 1 13 7 1.857 462 420 1.100
3 Flag of the United States สหรัฐ 9 3 2 12 9 1.333 461 419 1.100
4 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 5 2 3 9 12 0.750 462 473 0.977
5 ธงชาติเบลเยียม เบลเยียม 5 1 4 9 12 0.750 437 467 0.936
6 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 3 1 4 3 13 0.231 315 390 0.808
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
31 ก.ย. 13:00 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 1–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 16–25 25–23 21–25 22–25   84–98 P2 P3
31 ก.ย. 16:30 เบลเยียม ธงชาติเบลเยียม 2–3 Flag of the United States สหรัฐ 21–25 25–17 16–25 25–21 11–15 98–103 P2 P3
31 ก.ย. 20:15 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 0–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 23–25 22–25 24–26     69–76 P2 P3
02 ก.ย. 13:00 สหรัฐ Flag of the United States 2–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 23–25 19–25 25–19 25–18 15–17 107–104 P2 P3
02 ก.ย. 16:30 เบลเยียม ธงชาติเบลเยียม 3–0 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–19 25–17 25–20     75–56 P2 P3
02 ก.ย. 20:15 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 2–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–20 25–20 23–25 13–25 12–15 98–105 P2 P3
04 ก.ย. 13:00 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 0–3 Flag of the United States สหรัฐ 15–25 8–25 20–25     43–75 P2 P3
04 ก.ย. 16:30 อิหร่าน ธงชาติอิหร่าน 1–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 18–25 25–14 19–25 27–29   89–93 P2 P3
04 ก.ย. 20:15 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–1 ธงชาติเบลเยียม เบลเยียม 26–28 25–15 25–16 28–26   104–85 P2 P3
06 ก.ย. 13:00 สหรัฐ Flag of the United States 1–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 25–19 17–25 15–25 21–25   78–94 P2 P3
06 ก.ย. 16:30 เบลเยียม ธงชาติเบลเยียม 1–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 23–25 15–25 25–21 20–25   83–96 P2 P3
06 ก.ย. 20:15 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 3–1 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 19–25 25–19 25–23 25–22   94–89 P2 P3
07 ก.ย. 13:00 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 3–2 ธงชาติเบลเยียม เบลเยียม 25–14 21–25 25–20 22–25 15–12 108–96 P2 P3
07 ก.ย. 16:30 อิหร่าน ธงชาติอิหร่าน 3–0 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–17 25–22 25–14     75–53 P2 P3
07 ก.ย. 20:15 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 1–3 Flag of the United States สหรัฐ 18–25 20–25 25–23 17–25   80–98 P2 P3

รอบสอง[แก้]

  • เวลาในตารางเป็นเวลาการแข่งขันตามเวลาในท้องถิ่น (UTC+02:00).
ผ่านเข้ารอบสาม

กลุ่ม E[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 17 5 2 19 11 1.727 693 649 1.068
2 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 16 6 1 19 8 2.375 636 568 1.120
3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 15 5 2 18 11 1.636 659 623 1.058
4 Flag of the United States สหรัฐ 14 4 3 17 12 1.417 673 633 1.063
5 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 9 3 4 12 14 0.857 601 617 0.974
6 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 8 3 4 11 15 0.733 570 602 0.947
7 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 5 2 5 10 18 0.556 615 645 0.953
8 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 0 0 7 4 21 0.190 509 619 0.822
วันที่ เวลา สนาม คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
10 ก.ย. 16:40 ŁUC อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 1–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 25–21 17–25 27–29 18–25   87–100 P2 P3
10 ก.ย. 16:40 ATA เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–0 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–19 29–27 25–22     79–68 P2 P3
10 ก.ย. 20:25 ATA โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 1–3 Flag of the United States สหรัฐ 27–29 22–25 27–25 23–25   99–104 P2 P3
10 ก.ย. 20:25 ŁUC ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 1–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 23–25 21–25 25–21 17–25   86–96 P2 P3
11 ก.ย. 16:40 ŁUC อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 0–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 15–25 23–25 16–25     54–75 P2 P3
11 ก.ย. 16:40 ATA เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 1–3 Flag of the United States สหรัฐ 25–23 29–31 17–25 21–25   92–104 P2 P3
11 ก.ย. 20:25 ATA โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–1 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 19–25 25–18 25–20 26–24   95–87 P2 P3
11 ก.ย. 20:25 ŁUC ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 1–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 22–25 18–25 32–30 17–25   89–105 P2 P3
13 ก.ย. 16:40 ŁUC อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–1 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 17–25 25–21 30–28 25–21   97–95 P2 P3
13 ก.ย. 16:40 ATA เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 1–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 27–25 23–25 23–25 20–25   93–100 P2 P3
13 ก.ย. 20:25 ATA โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 25–17 25–16 24–26 19–25 16–14 109–98 P2 P3
13 ก.ย. 20:25 ŁUC ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 0–3 Flag of the United States สหรัฐ 15–25 19–25 20–25     54–75 P2 P3
14 ก.ย. 16:40 ŁUC อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–2 Flag of the United States สหรัฐ 19–25 28–26 25–20 23–25 15–11 110–107 P2 P3
14 ก.ย. 16:40 ATA เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 1–3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 25–27 25–22 22–25 18–25   90–99 P2 P3
14 ก.ย. 20:25 ATA โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 25–18 21–25 25–23 22−25 15−12 108–103 P2 P3
14 ก.ย. 20:25 ŁUC ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 1–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 23–25 14–25 25–21 18−25   80–96 P2 P3

กลุ่ม F[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติบราซิล บราซิล 21 7 0 21 2 10.500 578 476 1.214
2 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 17 6 1 19 6 3.167 592 498 1.189
3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 15 5 2 15 8 1.875 537 497 1.080
4 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 10 4 3 12 13 0.923 574 560 1.025
5 ธงชาติฟินแลนด์ ฟินแลนด์ 6 2 5 9 17 0.529 561 602 0.932
6 ธงชาติคิวบา คิวบา 6 1 6 11 18 0.611 601 660 0.911
7 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 5 1 6 8 18 0.444 534 604 0.884
8 Flag of the People's Republic of China จีน 4 2 5 6 19 0.316 508 588 0.864
วันที่ เวลา สนาม คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
10 ก.ย. 16:40 SPO บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 25–15 25–21 25–21     75–57 P2 P3
10 ก.ย. 16:40 CEH ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 10–25 18–25 16–25     44–75 P2 P3
10 ก.ย. 20:25 SPO เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–0 Flag of the People's Republic of China จีน 25–19 25–22 25–17     75–58 P2 P3
10 ก.ย. 20:25 CEH คิวบา ธงชาติคิวบา 2–3 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 27–25 18–25 25–23 11–25 13–15 94–113 P2 P3
11 ก.ย. 16:40 SPO บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 Flag of the People's Republic of China จีน 25–14 25–23 25–18     75–55 P2 P3
11 ก.ย. 16:40 CEH ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 0–3 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 25–27 25–27 19–25     69–79 P2 P3
11 ก.ย. 20:25 SPO เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–1 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 25–15 25–16 23–25 25–17   98–73 P2 P3
11 ก.ย. 20:25 CEH คิวบา ธงชาติคิวบา 1–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 18–25 25–23 15–25 19–25   77–98 P2 P3
13 ก.ย. 16:40 SPO บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 25–19 25–23 29–27     79–69 P2 P3
13 ก.ย. 16:40 CEH ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 2–3 Flag of the People's Republic of China จีน 25–22 22–25 23–25 25–20 14–16 109–108 P2 P3
13 ก.ย. 20:25 SPO เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 17–25 18–25 24–26     59–76 P2 P3
13 ก.ย. 20:25 CEH คิวบา ธงชาติคิวบา 3–0 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 25–23 25–18 30–28     80–69 P2 P3
14 ก.ย. 16:40 SPO บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 25–21 24–26 25–19 25–19   99–85 P2 P3
14 ก.ย. 16:40 CEH ฟินแลนด์ ธงชาติฟินแลนด์ 3–0 ธงชาติบัลแกเรีย บัลแกเรีย 25–18 25–21 25–18     75–57 P2 P3
14 ก.ย. 20:25 SPO เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–0 ธงชาติแคนาดา แคนาดา 28–26 25–22 25−23     78–71 P2 P3
14 ก.ย. 20:25 CEH คิวบา ธงชาติคิวบา 2–3 Flag of the People's Republic of China จีน 25–19 20–25 25−18 20−25 11–15 101–102 P2 P3

รอบสาม[แก้]

  • เวลาในตารางเป็นเวลาการแข่งขันตามเวลาในท้องถิ่น (UTC+02:00)
  • 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่มจะผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ส่วนอันดับที่ 3 ของแต่ละกลุ่มจะผ่านเข้ารอบชิงอันดับที่ 5
ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ
ผ่านเข้ารอบชิงอันดับที่ 5

กลุ่ม G[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 5 2 0 6 2 3.000 182 163 1.117
2 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 3 1 1 3 3 1.000 136 131 1.038
3 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 1 0 2 2 6 0.333 157 181 0.867
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
16 ก.ย. 20:25 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 3–0 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 25–15 26–24 25–22     76–61 P2 P3
17 ก.ย. 20:25 เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 3–0 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 25–15 25–21 25–19     75–55 P2 P3
18 ก.ย. 20:25 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 3–2 ธงชาติอิหร่าน อิหร่าน 25–20 25–23 22–25 19–25 15–9 106–102 P2 P3

กลุ่ม H[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 4 2 0 6 4 1.500 211 210 1.005
2 ธงชาติบราซิล บราซิล 4 1 1 5 3 1.667 180 166 1.084
3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 1 0 2 2 6 0.333 168 183 0.918
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
16 ก.ย. 20:25 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติบราซิล บราซิล 25–22 22–25 14–25 25–18 17–15 103–105 P2 P3
17 ก.ย. 20:25 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 25–22 25–20 25–21     75–63 P2 P3
18 ก.ย. 20:25 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 25–22 25–22 21–25 22–25 15–11 108–105 P2 P3

รอบสุดท้าย[แก้]

  • เวลาในตารางเป็นเวลาการแข่งขันตามเวลาในท้องถิ่น (UTC+02:00).

รอบชิงอันดับที่ 5–6[แก้]

รอบชิงอันดับที่ 5[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
20 Sep 13:40 อิหร่าน ธงชาติอิหร่าน 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 19–25 21–25 18–25     58–75 P2 P3

4 ทีมสุดท้าย[แก้]

  รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
20 กันยายน
 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส  2  
 ธงชาติบราซิล บราซิล  3  
 
21 กันยายน
     ธงชาติบราซิล บราซิล  1
   ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์  3
รอบชิงอันดับที่ 3
20 กันยายน 21 กันยายน
 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี  1  ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส  0
 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์  3    ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี  3

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
20 ก.ย. 16:40 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 2–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 18–25 25–23 23–25 25–22 12–15 103–110 P2 P3
20 ก.ย. 20:25 เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 1–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 24–26 26–28 25–23 21–25   96–102 P2 P3

รอบชิงอันดับที่ 3[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
21 ก.ย. 16:40 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 0–3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 21–25 24–26 23–25     68–76 P2 P3

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
21 ก.ย. 20:25 บราซิล ธงชาติบราซิล 1–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 25–18 22–25 23–25 22–25   92–93 P2 P3

อันดับการแข่งขัน[แก้]

รางวัล[แก้]

เงินรางวัล[แก้]

ดูเพิ่ม[แก้]

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]