สถานีรามอินทรา กม.6
บทความนี้ไม่มีการอ้างอิงจากแหล่งที่มาใด |
รามอินทรา กม.6 PK22 Ram Inthra Kor Mor 6 | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ข้อมูลทั่วไป | |||||||||||
ที่ตั้ง | ถนนรามอินทรา เขตคันนายาว และ เขตบึงกุ่ม กรุงเทพมหานคร | ||||||||||
พิกัด | 13°50′42″N 100°39′1″E / 13.84500°N 100.65028°E | ||||||||||
เจ้าของ | การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย | ||||||||||
ผู้ให้บริการ | นอร์ทเทิร์น บางกอกโมโนเรล (เอ็นบีเอ็ม) | ||||||||||
สาย | |||||||||||
ชานชาลา | 2 ชานชาลาด้านข้าง | ||||||||||
ราง | 2 | ||||||||||
โครงสร้าง | |||||||||||
ประเภทโครงสร้าง | ยกระดับ | ||||||||||
ข้อมูลอื่น | |||||||||||
รหัสสถานี | PK22 | ||||||||||
ประวัติ | |||||||||||
เริ่มเปิดให้บริการ | 7 มกราคม พ.ศ. 2567 | ||||||||||
การเชื่อมต่อ | |||||||||||
| |||||||||||
|
สถานีรามอินทรา กม.6 (อังกฤษ: Ram Inthra Kor Mor 6 station; รหัส: PK22) เป็นสถานีรถไฟฟ้ามหานครแบบยกระดับในเส้นทางสายสีชมพู โดยยกระดับเหนือถนนรามอินทราในพื้นที่คาบเกี่ยวระหว่างเขตคันนายาวกับเขตบึงกุ่ม กรุงเทพมหานคร
ที่ตั้ง[แก้]
สถานีรามอินทรา กม.6 ตั้งอยู่บนถนนรามอินทรา บริเวณปากซอยรามอินทรา 42 และคลองบางชวดด้วน ทางทิศตะวันออกของทางแยกนวลจันทร์ ในพื้นที่แขวงรามอินทรา เขตคันนายาว และแขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม กรุงเทพมหานคร
รายละเอียด[แก้]
สีสัญลักษณ์[แก้]
ใช้สีชมพูตกแต่งสถานีเพื่อสื่อให้เห็นว่าเป็นสถานีของโครงการรถไฟฟ้าสายสีชมพู
รูปแบบ[แก้]
เป็นสถานียกระดับ มีชานชาลาด้านข้าง ขนาดมาตรฐาน ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสารและชั้นชานชาลา มีประตูอัตโนมัติกั้นชานชาลาแบบครึ่งความสูง ในส่วนหลังคาชานชาลามีการออกแบบให้ป้องกันฝนสาดและแดดส่อง
-
ห้องจำหน่ายบัตรโดยสาร
-
เครื่องตรวจตั๋วอัตโนมัติ
-
ชานชาลาสถานี
-
ป้ายชานชาลา 1
ทางเข้า–ออก[แก้]
ประกอบด้วยทางขึ้น–ลงปกติ ได้แก่
- 1 ซอยหมู่บ้านนีโอ คลาสสิคโฮม
- 2 สถานีบริการน้ำมันบางจาก (เอสโซ่) รามอินทรา กม.6
- 3 ซอยรามอินทรา 42/1, โรงพยาบาลสัตว์ยูเว็ท รามอินทรา
- 4 ซอยรามอินทรา 40 (นวลจันทร์), ทางแยกนวลจันทร์
แผนผัง[แก้]
U3 ชานชาลา | ||
ชานชาลา 1 | สายสีชมพู มุ่งหน้า มีนบุรี | |
ชานชาลา 2 | สายสีชมพู มุ่งหน้า ศูนย์ราชการนนทบุรี | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร |
ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก 1–4, ศูนย์บริการผู้โดยสาร ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร |
G ระดับถนน |
– | ป้ายรถประจำทาง, ถนนรามอินทรา |
เวลาให้บริการ[แก้]
ปลายทาง | เชื่อมต่อ | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |
---|---|---|---|---|
สายสีชมพู[1][2] | ||||
ชานชาลาที่ 1 | ||||
PK30 | มีนบุรี | เต็มระยะ | 05.47 | 00.49 |
ชานชาลาที่ 2 | ||||
PK01 | ศูนย์ราชการนนทบุรี | เต็มระยะ | 05.38 | 00.18 |
PK01 สายสีม่วง (คลองบางไผ่) | – | 22.48 | ||
PK01 สายสีม่วง (เตาปูน) | – | 22.18 | ||
PK14 สายสีแดงเข้ม | – | 23.38 | ||
PK16 สายสุขุมวิท (คูคต) | – | 00.08 | ||
PK16 สายสุขุมวิท (เคหะฯ) | – | 23.08 |
สถานที่ใกล้เคียง[แก้]
- ทางแยกนวลจันทร์
- โรงเรียนสายอักษร
- บริษัท สยามสปอร์ต ซินดิเคท จำกัด (มหาชน)
รถโดยสารประจำทาง[แก้]
ถนนรามอินทรา[แก้]
องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ[แก้]
สายที่ | จุดเริ่มต้น | จุดสิ้นสุด | ประเภทของรถที่ให้บริการ | ผู้ให้บริการ | หมายเหตุ |
---|---|---|---|---|---|
26 (1-36) (2) | อู่มีนบุรี | อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีฟ้า (ใช้แก๊สธรรมชาติ) |
ขสมก. | |
เอกมัย | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ให้บริการเฉพาะตอนเช้าและเย็น | |||
95 (1) | อู่บางเขน | บางกะปิ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ||
มหาวิทยาลัยรามคำแหง | |||||
95ก. (3) | อู่รังสิต | บางกะปิ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง
2.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) |
||
156 (3) | อู่เลียบด่วนรามอินทรา | ลาดพร้าว 71 – นวมินทร์ | 1.รถโดยสารประจำทางสีครีม–แดง | ||
520 (1) | อู่มีนบุรี | ตลาดไท | 1.รถโดยสารประจำทางปรับอากาศสีส้ม (ยูโรทู) | มีรถให้บริการน้อย |
รถเอกชน[แก้]
อ้างอิง[แก้]
- ↑ "เวลาให้บริการของรถไฟฟ้ามหานคร สายสีชมพู". 2023-12-28.
- ↑ "เวลาให้บริการของรถไฟฟ้ามหานคร สายสีชมพูขบวนสุดท้าย - ข่าวรถไฟ". 2023-12-28.