วอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์โลก รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2007

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
วอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์โลก รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2003
รายละเอียด
ประเทศเจ้าภาพ ไทย
วันที่6–14 กันยายน
ทีม16
สถานที่2 (ยิมเนเซียมศิลปอาชา และ ยิมเนเซียมเจ้าพระ(ใน จังหวัดนครราชสีมา เมืองเจ้าภาพ)
ชนะเลิศธงชาติจีน จีน (สมัยที่ 1)
รางวัล
ผู้เล่นทรงคุณค่าแม่แบบ:Country data HHN
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
[]

วอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์โลก รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2003 (อังกฤษ: 2003 FIVB Volleyball Women's U20 World Championship) ได้มีการจัดขึ้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย ตั้งแต่วันที่ 6–14 กันยายน พ.ศ. 2546 รายการนี้เป็นการแข่งขันที่มีทีมเข้าร่วมถึง 16 ทีม

ประเทศที่ผ่านเข้ารอบสุดท้าย[แก้]

สมาพันธ์ วิธีการคัดเลือก วันที่ สถานที่ จำนวน ผ่านการคัดเลือก
เจ้าภาพ 21 พฤษภาคม 2007 โลซาน, ธงของประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์
1
 ไทย
ชิงแชมป์หญิงเอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2006 1-9 ตุลาคม 2002 นครราชสีมา,  ไทย
2
ธงของประเทศจีน จีน
ธงของประเทศญี่ปุ่น ญี่ปุ่น
ธงของประเทศเกาหลีใต้ เกาหลีใต้
ชิงแชมป์หญิงแอฟริกา รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2006 16-20 กันยายน 2006 อะเล็กซานเดรีย, ธงของประเทศอียิปต์ อียิปต์
1
ธงของประเทศอียิปต์ อียิปต์
ชิงแชมป์หญิงยุโรป รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2006 26 สิงหาคม-3 กันยายน 2006 Saint-Dié-des-Vosges ธงของประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส
1
ธงของประเทศโครเอเชีย โครเอเชีย
ธงของประเทศอิตาลี อิตาลี
ธงของประเทศยูเครน ยูเครน
ทีมรับเชิญ 21 พฤษภาคม 2007 โลซาน ธงของประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์
1
ธงของประเทศเยอรมนี เยอรมนี
ชิงแชมป์หญิงอเมริกาใต้ รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2006 11-15 ตุลาคม, 2006 คารากัส ธงของประเทศเวเนซุเอลา เวเนซุเอลา
2
ธงของประเทศบราซิล บราซิล
ชิงแชมป์หญิงนอร์เซกา รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี 2006 8-13 สิงหาคม 2006 มอนเตร์เรย์, ธงของประเทศเม็กซิโก เม็กซิโก
3
ธงของสาธารณรัฐโดมินิกัน สาธารณรัฐโดมินิกัน
ธงของปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก
 สหรัฐ

รอบแบ่งกลุ่ม[แก้]

16 ทีมจะได้รับการแบ่งออกเป็น 2 สาย ๆ ละ 5 ทีมโดยแต่ละสายจะทำการแข่งขันแบบพบกันหมด[1]

กลุ่ม A กลุ่ม B

ธงชาติไทย ไทย
ธงชาติจีน จีน
Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน
ธงชาติอียิปต์ อียิปต์
ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี

ธงชาติบราซิล บราซิล
ธงชาติโครเอเชีย โครเอเชีย
ธงชาติอิตาลี อิตาลี
ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น
ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก
ธงชาติยูเครน ยูเครน

สถานที่จัดการแข่งขัน[แก้]

ชาติชายฮอลล์ และลิปตพัลลภฮอลล์ ภายในสนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวา 2550 จังหวัดนครราชสีมา

สนามกีฬา เดอะมอลล์คอนเว็นชั่นเซ็นเตอร์ ลิปตพัลลภฮอลล์
ภาพถ่าย
เมือง จังหวัดนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา
ความจุ 3,500 ที่นั่ง 2,000 ที่นั่ง

รอบคัดเลือก[แก้]

เวลามาตรฐานไทย (UTC+07:00).

กลุ่ม เอ[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติจีน จีน 9 4 1 13 4 3.250
2 ธงชาติสหรัฐ สหรัฐ 9 4 1 13 4 3.250
3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 8 3 2 11 7 1.571
4 ธงชาติไทย ไทย 8 3 2 9 7 1.286
5 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 6 1 4 3 13 0.231
6 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 5 0 5 1 9 0.111
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
20 กรกฎาคม 15:00 เยอรมนี ธงชาติเยอรมนี 1–3 ธงชาติสหรัฐ สหรัฐ 25–27 25–14 18-25 21-25   97–89 P2 P3
20 กรกฎาคม 17:00 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 0–3 ไทย ธงชาติไทย 18–25 23–25 12–25     53-75 P2 P3
20 กรกฎาคม 19:00 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 0–3 ธงชาติจีน จีน 8–25 8–25 13–25     29-75 P2 P3
21 กรกฎาคม 15:00 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 0–3 ธงชาติสหรัฐ สหรัฐ 30–32 12–25 23-25     65-82 P2 P3
21 กรกฎาคม 17:00 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 3–0 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 25–12 25–21 25–21     75-54 P2 P3
21 กรกฎาคม 19:00 ไทย ธงชาติไทย 0–3 ธงชาติจีน จีน 16–25 23–25 18–25     57-25 P2 P3
22 กรกฎาคม 15:00 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 3–1 ธงชาติจีน จีน 25–22 25–18 23–25 25–22   98-87 P2 P3
22 กรกฎาคม 17:00 สหรัฐ ธงชาติสหรัฐ 3–0 ธงชาติไทย ไทย 25-20 25-18 25-19     75-57 P2 P3
22 กรกฎาคม 19:00 ธงชาติจีน จีน 3–1 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 21-25 22-22 23-25 25-16   98-84 P2 P3
23 กรกฎาคม 15:00 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 0–3 ธงชาติจีน จีน 18-25 14-25 10-25     42-75 P2 P3
23 กรกฎาคม 17:00 ไทย ธงชาติไทย 1–3 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 20-25 25-23 25-22 25-19   95-89 P2 P3
23 กรกฎาคม 19:00 สหรัฐ ธงชาติสหรัฐ 3–0 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 25-16 25-11 25-12     75-39 P2 P3
24 กรกฎาคม 15:00 ธงชาติเยอรมนี เยอรมนี 0–3 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25-12 25-12 25-13     75-37 P2 P3
24 กรกฎาคม 17:00 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 0–3 ธงชาติไทย ไทย 24-26 15-25 6-25     45-76 P2 P3
24 กรกฎาคม 19:00 จีน ธงชาติจีน 1–3 ธงชาติสหรัฐ สหรัฐ 22–25 22–25 25–23 21-25   80-98 P2 P3

กลุ่ม บี[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท
อันดับ ทีม แต้ม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1  บราซิล 10 5 0 411 294 1.398 15 2 7.500
2  ญี่ปุ่น 9 4 1 462 470 0.983 12 10 1.200
3  ยูเครน 8 3 2 464 462 1.004 12 10 1.200
4  อิตาลี 7 2 3 430 422 1.019 10 10 1.000
5  โครเอเชีย 6 1 4 451 484 0.932 8 14 0.571
6  ปวยร์โตรีโก 5 0 5 366 452 0.810 4 15 0.267
วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
20 Jul ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–2 ธงชาติยูเครน ยูเครน 25–23 25–19 17–25 20–25 16–14 103–106
20 Jul บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 ธงชาติโครเอเชีย โครเอเชีย 25–20 17–25 25–17 25–12   92–74
20 Jul อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–1 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 22–25 25–16 25–20 25–16   97–77
21 Jul ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 16–25 19–25 13–25     48–75
21 Jul ยูเครน ธงชาติยูเครน 3–0 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–21 25–21 25–22     75–64
21 Jul โครเอเชีย ธงชาติโครเอเชีย 0–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 24–26 23–25 21–25     68–76
22 Jul บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 ธงชาติยูเครน ยูเครน 25–20 19–25 25–18 25–19   94–82
22 Jul อิตาลี ธงชาติอิตาลี 2–3 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 25–27 25–22 23–25 25–16 9–15 107–105
22 Jul ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 2–3 ธงชาติโครเอเชีย โครเอเชีย 21–25 22–25 25–22 25–20 11–15 104–107
23 Jul ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–1 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–21 23–25 25–13 25–18   98–77
23 Jul ยูเครน ธงชาติยูเครน 3–2 ธงชาติโครเอเชีย โครเอเชีย 16–25 25–16 21–25 25–16 17–15 104–97
23 Jul บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–14 25–19 25–13     75–46
24 Jul โครเอเชีย ธงชาติโครเอเชีย 2–3 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 21–25 25–19 25–19 28–30 6–15 105–108
24 Jul ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 17–25 10–25 17–25     44–75
24 Jul อิตาลี ธงชาติอิตาลี 2–3 ธงชาติยูเครน ยูเครน 25–20 18–25 25–10 25–27 11–15 104–97

รอบจัดอันดับ[แก้]

จัดอันดับที่ 9-12[แก้]

จัดอันดับที่ 5-8[แก้]

รอบสุดท้าย[แก้]

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

รอบชิงที่ 3 และ ชิงชนะเลิศ[แก้]

รางวัลรายบุคคล[แก้]

  • ผู้เล่นทรงคุณค่า(MVP):
  • Best Scorer:
  • Best Spiker:
  • Best Blocker
  • Best Server
  • Best Digger
  • Best Setter
  • Best Receiver
  • ลิเบอโรยอดเยี่ยม

อันดับการแข่งขัน[แก้]

การถ่ายทอดสด[แก้]

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. FIVB. "Competition formula".

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]