ประเทศไทยในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ประเทศไทยในโอลิมปิก

ธงชาติไทย
รหัสประเทศ : THA
เอ็นโอซี : คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศไทย
เว็บไซต์ : www.olympicthai.or.th (ไทย) (อังกฤษ)
โอลิมปิกฤดูร้อน 2008
ปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน
นักกีฬา 51 คน ใน 13 ชนิดกีฬา
ผู้เชิญธงชาติ วรพจน์ เพชรขุ้ม
เหรียญ
อันดับ: 30
ทอง
2
เงิน
2
ทองแดง
2
รวม
6
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกฤดูร้อน
1952 · 1956 · 1960 · 1964 · 1968 · 1972 · 1976 · 1980 · 1984 · 1988 · 1992 · 1996 · 2000 · 2004 · 2008 · 2012 · 2016
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกฤดูหนาว
2002 · 2006 · 2010 · 2014

ประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันใน โอลิมปิกฤดูร้อน 2008 ครั้งที่ 29 จัดขึ้น ณ กรุงปักกิ่ง ฮ่องกง ชิงเต่า ชิงหวงเต่า เซี่ยงไฮ้ และเสิ่นหยาง สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 8 สิงหาคม ถึง 24 สิงหาคม พ.ศ. 2551 โดยได้เหรียญทั้งหมด 5 เหรียญ: เหรียญทอง 2 เหรียญจาก สมจิตร จงจอหอ และประภาวดี เจริญรัตนธารากูล เหรียญเงิน 2 เหรียญจาก มนัส บุญจำนงค์ และบุตรี เผือดผ่อง และเหรียญทองแดง 2 เหรียญจาก เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล และวันดี คำเอี่ยม ซึ่งประเทศไทยได้อันดับที่ 30 ของการแข่งขันครั้งนี้

เหรียญรางวัล[แก้]

จำนวนเหรียญทั้งหมด
วันที่แข่ง วันที่ Gold medal.svg Silver medal.svg Bronze medal.svg รวม
วันที่ 1 8 0 0 0 0
วันที่ 2 9 0 0 0 0
วันที่ 3 10 0 0 0 0
วันที่ 4 11 0 0 0 0
วันที่ 5 12 0 0 0 0
วันที่ 6 13 0 0 0 0
วันที่ 7 14 0 0 0 0
วันที่ 8 15 1 0 0 1
วันที่ 9 16 0 0 0 0
วันที่ 10 17 0 0 0 0
วันที่ 11 18 0 0 0 0
วันที่ 12 19 0 0 0 0
วันที่ 13 20 0 1 0 1
วันที่ 14 21 0 0 0 0
วันที่ 15 22 0 0 0 0
วันที่ 16 23 1 1 0 2
วันที่ 17 24 0 0 0 0
รวม 2 2 0 4
เหรียญ ชื่อ กีฬา รุ่น
Gold medal.svg ทอง ประภาวดี เจริญรัตนธารากูล ยกน้ำหนัก 53 กก. หญิง
Gold medal.svg ทอง สมจิตร จงจอหอ มวยสากลสมัครเล่น ฟลายเวท 50 กก.
Silver medal.svg เงิน บุตรี เผือดผ่อง เทควันโด 49 กก. หญิง
Silver medal.svg เงิน มนัส บุญจำนงค์ มวยสากลสมัครเล่น ไลท์เวลเตอร์เวท 64 กก.
Bronze medal.svg ทองแดง เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล ยกน้ำหนัก 48 กก. หญิง
Bronze medal.svg ทองแดง วันดี คำเอี่ยม ยกน้ำหนัก 58 กก. หญิง

Athletics pictogram.svg กรีฑา[แก้]

ชาย

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
อภินันท์ สุขอภัย
ศิริโรจน์ ดาราสุริยงค์
สมโภชน์ สุวรรณรังษี
สิทธิชัย สุวรประทีป
วัชระ สอนดี
ทวีศักดิ์ พูลทอง
4x100 m 39.40 9 ตกรอบ 9

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
จุฑามาศ ถาวรเจริญ 100 m 11.82 49 ตกรอบ 49
อรนุช กล่อมดี
นงนุช แสนราช
สังวาลย์ จักษุนิล
จุฑามาศ ถาวรเจริญ
จินตหรา เสียงดี
พัชรินทร์ จันทร์แดง
4x100 m 44.38 11 ตกรอบ 11
หนึ่งฤทัย ไชยเพชร กระโดดสูง 1.80 28 ตกรอบ 28
บัวบาน ผามั่ง พุ่งแหลน 56.35 28 ตกรอบ 28
วาสนา วินาโท สัตตกรีฑา DNF - ตกรอบ -

Cycling (road) pictogram.svg จักรยาน[แก้]

หญิง

ชื่อ ประเภท เวลา อันดับที่
จันทร์เพ็ง นนทะสิน ทางเรียบ 3:51:51 61


Taekwondo pictogram.svg เทควันโด[แก้]

ชาย

ชื่อ รุ่น รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ ชิงเหรียญทองแดง รอบแรก รอบชิงฯเหรียญทองแดง ชิงชนะเลิศ อันดับที่
ชัชวาล ขาวละออ −58 กก. ประเทศเบนิน Jean Moloise Ogoudjobi (BEN)
ชนะ 4-2
ประเทศออสเตรเลีย Ryan Carneli (AUS)
ชนะ 2-0
ประเทศเม็กซิโก Guillermo Perez (MEX)
แพ้ 1-3
BYE จีนไทเป Chu Mu-Yen (TPE)
แพ้ 2-4
ตกรอบ 5


หญิง

ชื่อ รุ่น รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ ชิงเหรียญทองแดง รอบแรก รอบชิงฯ เหรียญทองแดง ชิงชนะเลิศ อันดับที่
บุตรี เผือดผ่อง −49 กก. ประเทศคิวบา Daynellis Montejo (CUB)
ชนะ 1-0 (ต่อเวลา)
ประเทศเวียดนาม Tran Thi Ngoc Truc (VIE)
ชนะ 2-1 (ต่อเวลา)
ประเทศเวเนซุเอลา Dalia Contreras (VEN)
ชนะ 2-2 (คะแนนดิบ)
BYE BYE ประเทศจีน วู จิงหยู่ (CHN)
แพ้ (-1) -1
Silver medal.svg 2
ชลนภัส เปรมแหวว −57 กก. สหรัฐอเมริกา ไดอานา โลเปซ (USA)
แพ้ 0-2
ตกรอบ 13

Tennis pictogram.svg เทนนิส[แก้]

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อัยดับที่
แทมมารีน ธนสุกาญจน์ เดี่ยว ประเทศสวีเดน Sofia Arvidsson (SWE)
แพ้ 0-2 (2-6,1-6)
ตกรอบ 33


Table tennis pictogram.svg ปิงปอง[แก้]

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบแรก รอบสอง รอบสาม รอบสี่ รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
นันทนา คำวงศ์ เดี่ยว BYE สาธารณรัฐโดมินิกัน Qian Lian (DOM)
ชนะ 4-1 (7-11,11-5,11-6,11-6,12-10)
ประเทศญี่ปุ่น Fukuoka Haruna (JPN)
แพ้ 0:4 (9-11,7-11,9-11,5-11)
ตกรอบ 49

Badminton pictogram.svg แบดมินตัน[แก้]

ชาย

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
บุญศักดิ์ พลสนะ เดี่ยว BYE ประเทศอินโดนีเซีย  (6) Sony Dwi Kuncoro (INA)
แพ้ 0-2 (16-21,14-21)
ตกรอบ 17

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
สลักจิต พลสนะ เดี่ยว BYE ประเทศจีน  (2) Zhang Ning (CHN)
แพ้ 1-2 (23-21,17-21,7-21)
ตกรอบ 17

ผสม

ชื่อ ประเภท รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ อันดับที่
สุดเขต ประภากมล
สราลีย์ ทุ่งทองคำ
คู่ ประเทศแคนาดา Mike Beres
Valerie Loker (CAN)
ชนะ 2-0 (21-9,21-9)
ประเทศอินโดนีเซีย  (1) Nova Widianto
Lilyana Natsir (INA)
แพ้ 0-2 (13-21,19-21)
ตกรอบ 5

Fencing pictogram.svg ฟันดาบ[แก้]

ชาย
ชื่อ ประเภท รอบ 64 คนสุดท้าย รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
นนทพัฒน์ ปานจันทร์ ฟอยล์ BYE ประเทศโปแลนด์ Slawomir Mocek (POL)
แพ้ 7-15
ตกรอบ
วีระเดช โคธนี่ เซเบอร์ BYE ประเทศจีน Zhong Man (CHN)
แพ้ 7-15
ตกรอบ

Boxing pictogram.svg มวยสากลสมัครเล่น[แก้]

ชื่อ รุ่น รอบ 32 คนสุดท้าย รอบ 16 คนสุดท้าย รอบ 8 คนสุดท้าย รอบรองรองชนะเลิศ ชิงชนะเลิศ อันดับที่
อำนาจ รื่นเริง Light flyweight 48 กก. ประเทศปาปัวนิวกีนี Jack Willie (PNG)
ชนะ 14:2
สาธารณรัฐโดมินิกัน Winston Mendez Montero (DOM)
ชนะ 7:3
ประเทศมองโกเลีย Pürevdorjiin Serdamba (MGL)
แพ้ 2:5
ตกรอบ 9
สมจิตร จงจอหอ Flyweight 51 กก. ประเทศกัวเตมาลา Eddie Valenzuela (GUA)
ชนะ 6:1
ประเทศอาเซอร์ไบจาน Samir Mammadov (AZE)
ชนะ 10:2
ประเทศทาจิกิสถาน Anvar Yunusov (TJK)
ชนะ 8:1
ประเทศอิตาลี Vincenzo Picardi (ITA)
ชนะ 7:1
ประเทศคิวบา Andris Laffita Hernandez (CUB)
ชนะ 8:2
Gold medal.svg 1
วรพจน์ เพชรขุ้ม Bantamweight 54 กก. BYE ประเทศอิตาลี Jahyn Vittorio Parrinello (ITA)
ชนะ 12:1
ประเทศคิวบา Yankiel Leon (CUB)
แพ้ 2:10
ตกรอบ 5
สายลม อาดี Featherweight 57 กก. BYE ประเทศแอลจีเรีย Abdelkader Chadi (ALG)
แพ้ 6:7
ตกรอบ 9
พิชัย สายโยธา Lightweight 60 กก. BYE ประเทศเกาหลีใต้ Baik Jong-Sub (KOR)
แพ้ 4:10
ตกรอบ 9
มนัส บุญจำนงค์ Light welterweight 64 กก. BYE ประเทศญี่ปุ่น Masatsugu Kawachi (JPN)
ชนะ 8:1
ประเทศคาซัคสถาน Serik Sapiyev (KAZ)
ชนะ 7:5
ประเทศคิวบา Roniel Iglesias Sotolongo (CUB)
ชนะ 10:5
สาธารณรัฐโดมินิกัน Felix Diaz (DOM)
แพ้ 4:12
Silver medal.svg 2
นน บุญจำนงค์ Welterweight 69 กก. BYE ประเทศอียิปต์ Hosam Bakr Abdin (EGY)
แพ้ 10:11
ตกรอบ 9
อังคาร ชมภูพวง Middleweight 75 กก. ประเทศเกาหลีใต้ Cho Deok-Jin (KOR)
ชนะ 9:3
ประเทศอินเดีย Vijender Vijender (IND)
แพ้ 3:13
ตกรอบ 9

Weightlifting pictogram.svg ยกน้ำหนัก[แก้]

ชาย

ชื่อ รุ่น Snatch Clean & Jerk น้ำหนักรวม อันดับที่
ยกได้ อันดับ ยกได้ อันดับ
พงษ์ศักดิ์ มณีทอง -56 กก. 116 10 142 10 258 10
ไพศาล หรรษาวงศ์ -62 กก. 132 7 162 5 294 5
สิทธิศักดิ์ ศุภลักษณ์ -69 กก. 147 5 171 11 318 8

หญิง

ชื่อ รุ่น Snatch Clean & Jerk น้ำหนักรวม อันดับที่
ยกได้ อันดับ ยกได้ อันดับ
เปรมศิริ บุญพิทักษ์ -48 กก. 0 - 0 - DNF -
เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล -48 กก. 85 4 110 4 195 Bronze medal.svg 3
ประภาวดี เจริญรัตนธารากูล -53 กก. 95 1 126 สถิติโอลิมปิก 1 221 สถิติโอลิมปิก Gold medal.svg 1
วันดี คำเอี่ยม -58 กก. 98 3 128 4 226 Bronze medal.svg 3

Shooting pictogram.svg ยิงปืน[แก้]


ชาย

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ คะแนนรวม อันดับที่
คะแนน อันดับที่ คะแนน อันดับที่
จักรกฤษณ์ พณิชย์ผาติกรรม ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร 581 7 98.0 7 679.0 7
ปืนสั้นยิงช้า 50 เมตร 549 30 ตกรอบ 549 30

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบชิงชนะเลิศ คะแนนรวม อันดับที่
คะแนน อันดับที่ คะแนน อันดับที่
ธัญลักษณ์ โชติพิบูลศิลป์ ปืนยาวอัดลม 10 เมตร 388 40 ตกรอบ 388 40
ปืนยาวมาตรฐาน 3 ท่า 50 เมตร 569 35 ตกรอบ 569 35
ศศิธร หงษ์ประเสริฐ ปืนยาวอัดลม 10 เมตร 390 36 ตกรอบ 390 36
ปืนยาวมาตรฐาน 3 ท่า 50 เมตร 565 41 ตกรอบ 565 41
ธันยพร พฤกษากร ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร 380 20 ตกรอบ 380 20
ปืนสั้น 25 เมตร 582 8 195.7 7 777.7 7
สุธิยา จิวเฉลิมมิตร เป้าบิน 71 2 21 4 92 5


Sailing pictogram.svg เรือใบ[แก้]

ชาย

ชื่อ ประเภท การแข่งขัน คะแนน คะแนนรวม อันดับที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เหรียญ
เอก บุญสวัสดิ์ วินเซิร์ฟ 19 15 28 25 19 24 (33) 20 27 26 ตกรอบ 236 203 25

หญิง

ชื่อ ประเภท การแข่งขัน คะแนน คะแนนรวม อันดับที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เหรียญ
นภาลัย ธารใส วินเซิร์ฟ 16 17 18 (24) 8 22 19 23 23 23 ตกรอบ 193 169 20


ว่ายน้ำ[แก้]

หญิง

ชื่อ ประเภท รอบคัดเลือก รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่ เวลา อันดับที่
ณัชฐานันท์ จันทร์กระจ่าง ฟรีสไตล์ 100 เมตร 56.56 39 ตกรอบ
ฟรีสไตล์ 200 เมตร 2:02.88 38 ตกรอบ
ฟรีสไตล์ 400 เมตร DNS - ตกรอบ
นิมิตรา ทวีทรัพย์สุนทร เดี่ยวผสม 400 เมตร 5:02.18 37 ตกรอบ

อ้างอิง[แก้]