กีฬาวอลเลย์บอลในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
กีฬาวอลเลย์บอล
ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45
Volleyball (indoor) pictogram.svg
สนามศูนย์กีฬาและกิจการนักศึกษา มหาวิทยาลัยหาดใหญ่
วันที่20–30 มิถุนายน พ.ศ. 2560

กีฬาวอลเลย์บอลในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 เป็นการแข่งขันกีฬาวอลเลย์บอลระดับประเทศในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 ซึ่งจัดแข่งขันที่ศูนย์กีฬาและกิจการนักศึกษา มหาวิทยาลัยหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 20–30 มิถุนายน พ.ศ. 2560 มีจำนวนทีมที่เข้าแข่งขันทั้งหมด 24 ทีม โดยแบ่งออกเป็นทีมชาย 12 ทีมและทีมหญิง 12 ทีม

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

อันดับที่ จังหวัด ทอง เงิน ทองแดง รวม
1 นครราชสีมา 1 0 1 2
2 กรุงเทพมหานคร 1 0 0 1
3 นนทบุรี 0 1 0 1
พิษณุโลก 0 1 0 1
5 สุพรรณบุรี 0 0 2 2
6 ศรีสะเกษ 0 0 1 1
รวม 2 2 4 8

ผู้ที่ได้รับเหรียญ[แก้]

ประเภท เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
ทีมชาย
รายละเอียด
นครราชสีมา
ธนภัทร์ เจริญสุข
สุรพงษ์ พลสวัสดิ์
นันทวุฒิ แตงกระโทก
ยุรนันท์ บัวแดง
พิทักษ์ อู่สูงเนิน
อนุชา ปิ่นสุวรรณ
วันชัย ทัพวิเศษ
วุฒิชัย สุขศาลา
เจษฎากร หนูสี
กิติพงษ์ สุขศาลา
บุญญฤทธิ์ วงศ์ธร
จักรกฤษณ์ จันดาหัวดง
พิษณุโลก
ประเสริฐ ปิ่นแก้ว
ณัฐพล คำเบ้า
ณรงค์ฤทธิ์ จันภิรมย์
ธนศักดิ์ ปาสานะเต
อภิสิทธิ์ มาตตา
อมรเทพ คนหาญ
ศิวดล สันหาธรรม
วรพล ของหอม
ธีรศักดิ์ นาคประสงค์
ธวัชชัย มีแก่น
นรา จันทร์แก้ว
วิทยา วันคอยท่า
ศรีสะเกษ
จิระศักดิ์ มาลัยแดง
วิทยา ละลง
ภานุวัฒน์ จันตะ
ปัญญาวุฒิ โคตรไชย
จิระพันธ์ โพธิสาร
กิตติศักดิ์ ชมคุณ
ธนาวัฒน์ สูงเนิน
วุฒิชัย พรมชาติ
ธีรชัย ศรีบุญ
ภาคภูมิ ต้นสร้าง
สุทธิ์รักษ์ ภูพาที
ไกรสร กุคำลา
สุพรรณบุรี
นเรศ อยู่พ่วง
เดชวัฒน์ แจ้งสว่าง
นัฐวุฒิ แดงมณี
สิทธิชัย พะยัคฆะ
ชิษณุพงศ์ พวงราษฏร์
จิตติศักดิ์ วงค์คำจันทร์
จักรพงศ์ ทองกลาง
สุพพัต กันวิหค
ภูธเรศ สาระศาลิน
คงกะพัน ทองขาว
จักรแก้ว จูเชียร
ณัฐภัทร พรหมมณี
ทีมหญิง
รายละเอียด
กรุงเทพมหานคร
วราภรณ์ ภูมิเจริญ
วัชรียา นวลแจ่ม
กุลภา เปี่ยมพงษ์สานต์
เดือนเพ็ญ อารีเหลือ
รุจิรา อุกาสี
กรรณิการ์ ธิปะโชติ
อริษา พรมนก
สิริพร สุขเสน
พัชราภรณ์ สิทธิศาสตร์
จิราพร นนยะโส
สุพัตรา ไพโรจน์
กัตติกา แก้วพิน
นนทบุรี
ฑิชากร บุญเลิศ
วัชรินทร์ บุญเลิศ
พิมพิชยา ก๊กรัมย์
ศุภาวรรณ บุญศักดิ์เลิศ
จิดาภา นาหัวหนอง
อรอนงค์ ไสยศรี
ปาริชาติ อินทรสิทธิ์
เสาวภา สู่สุข
สุจิตรา โพธิ์สม
รุจิราภรณ์ ภวันนา
กัญธิมา เอกปัชชา
วาสนา สว่างศรี
สุพรรณบุรี
นัทธภรณ์ ซารีพร
ภัททิรา สุขโข
สุมาลี ยิ่งศรีสุข
ชัชชุอร โมกศรี
อารีย์ จันระดา
บังอร วรรณประภา
นาถชนก สืบชาติ
เพลินจิต กลีบจำปี
ชลธิชา มวยลี
จิณห์นิภา พิมนาคุณ
กานดา ทอดสนิท
ณัฐกานต์ เห็ดทอง
นครราชสีมา
พลอยไพลิน ก้านกลาง
วณิชยา หล่วงทองหลาง
ปรียา หินดำ
ปิยธิดา ละสูงเนิน
สิริมา มานะกิจ
ชุติมา ศรีใสแก้ว
วิรวรรณ สัตยานุชิต
ชนิดา มีชัย
ปภารัตน์ โคตรชุม
ลำใย จันทร์สด
ณัฐฐริกา จูมศิลา
เยาวลักษณ์ มหาอ้น

การคัดเลือก[แก้]

การแข่งขัน วันที่ เจ้าภาพ จำนวน จังหวัด
ชาย หญิง
เจ้าภาพ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 N/A 2 Seal Songkhla.png สงขลา Seal Songkhla.png สงขลา
ทีมชนะเลิศกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 11–21 ธันวาคม พ.ศ. 2558 นครสวรรค์ 2 Seal Nakhon Ratchasima.png นครราชสีมา Seal of Bangkok Metro Authority.png กรุงเทพมหานคร
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 5–15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 สระแก้ว 4 Seal Chonburi.png ชลบุรี Seal Pathum Thani.png สมุทรปราการ
Seal Pathum Thani.png ปทุมธานี Seal Pathum Thani.png นนทบุรี
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 16–25 ธันวาคม พ.ศ. 2559 พระนครศรีอยุธยา 4 Seal Suphanburi.png สุพรรณบุรี Seal Suphanburi.png สุพรรณบุรี
Seal Nakhon Sawan.png นครสวรรค์ Seal Chainat.png ชัยนาท
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 7–16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 มหาสารคาม 4 ตราประจำจังหวัดร้อยเอ็ด1.jpg ร้อยเอ็ด Seal Nakhon Ratchasima.png นครราชสีมา
Seal Sisaket.png ศรีสะเกษ Seal Khon Kaen.png ขอนแก่น
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 3–13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 พังงา 4 Seal Surat Thani.png สุราษฎร์ธานี Seal Phuket.png ภูเก็ต
Seal Nakhon Si Thammarat.png นครศรีธรรมราช Seal Trang.png ตรัง
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 9–19 ธันวาคม พ.ศ. 2559 สุโขทัย 4 Seal Chiang Rai.png เชียงราย Seal Chiang Rai.png เชียงราย
Seal Phitsanulok.png พิษณุโลก Seal Kamphaeng Phet.png กำแพงเพชร
รวม 24 12 12

ประเภททีมชาย[แก้]

การแบ่งกลุ่ม[แก้]

กลุ่ม ก กลุ่ม ข
นครราชสีมา (แชมป์เก่า) สงขลา (เจ้าภาพ)
สุราษฎร์ธานี ปทุมธานี
ชลบุรี นครสวรรค์
สุพรรณบุรี นครศรีธรรมราช
พิษณุโลก เชียงราย
ร้อยเอ็ด ศรีสะเกษ

รอบแรก[แก้]

กลุ่ม ก[แก้]

ผ่านเข้าสู่รอบสอง
อันดับ ทีม แข่ง ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ คะแนน
1 นครราชสีมา 5 5 0 15 1 15
2 พิษณุโลก 5 4 1 12 5 12
3 ร้อยเอ็ด 5 2 3 7 10 7
4 สุพรรณบุรี 5 2 3 6 10 6
5 ชลบุรี 5 2 3 5 12 5
6 สุราษฎร์ธานี 5 0 5 4 15 0
วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
20 มิ.ย. สุราษฎร์ธานี 1–3 พิษณุโลก 15–25 19–25 25–23 26–28   85–101
20 มิ.ย. ชลบุรี 3–2 ร้อยเอ็ด 25–20 21–25 22–25 25–20 17–15 110–105
21 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 ชลบุรี 25–14 25–20 25–18     75–52
21 มิ.ย. สุราษฎร์ธานี 1–3 สุพรรณบุรี 15–25 25–16 23–25 16–25   79–91
22 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 พิษณุโลก 25–18 30–28 25–21     80–67
22 มิ.ย. สุพรรณบุรี 0–3 ร้อยเอ็ด 17–25 19–25 18–25     54–75
23 มิ.ย. สุพรรณบุรี 0–3 พิษณุโลก 19–25 16–25 13–25     48–75
23 มิ.ย. สุราษฎร์ธานี 1–3 ชลบุรี 23–25 22–25 25–21 17–25   87–96
24 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 ร้อยเอ็ด 25–20 25–17 25–19     75–56
25 มิ.ย. สุราษฎร์ธานี 1–3 ร้อยเอ็ด 25–23 20–25 18–25 18–25   81–98
25 มิ.ย. ชลบุรี 0–3 พิษณุโลก 15–25 20–25 15–25     50–75
26 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 สุราษฎร์ธานี 25–23 25–18 25–11     75–52
26 มิ.ย. ชลบุรี 0–3 สุพรรณบุรี 15–25 9–25 29–31     53–81
27 มิ.ย. พิษณุโลก 3–1 ร้อยเอ็ด 25–20 19–25 25–15 25–16   94–76
27 มิ.ย. นครราชสีมา 3–1 สุพรรณบุรี 25–17 25–15 23–25 25–20   98–77

กลุ่ม ข[แก้]

ผ่านเข้าสู่รอบสอง
อันดับ ทีม แข่ง ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ คะแนน
1 ศรีสะเกษ 5 5 0 15 4 14
2 นครสวรรค์ 5 3 2 12 7 11
3 สงขลา 5 3 2 7 8 10
4 เชียงราย 5 3 2 6 10 8
5 ปทุมธานี 5 1 4 5 12 3
6 นครศรีธรรมราช 5 0 5 4 15 0
วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
20 มิ.ย. สงขลา 3–2 ศรีสะเกษ 19–25 25–19 25–15 21–25 15–11 105–95
21 มิ.ย. ปทุมธานี 1–3 ศรีสะเกษ 25–12 23–25 24–26 15–25   87–88
21 มิ.ย. นครสวรรค์ 2–3 เชียงราย 31–29 22–25 25–17 20–25 13–15 111–111
22 มิ.ย. สงขลา 3–1 ปทุมธานี 27–25 25–23 25–27 25–22   102–97
22 มิ.ย. นครสวรรค์ 3–0 นครศรีธรรมราช 25–14 25–10 25–10     75–34
23 มิ.ย. เชียงราย 0–3 ศรีสะเกษ 22–25 25–27 25–27     72–79
23 มิ.ย. สงขลา 3–0 นครศรีธรรมราช 25–18 25–16 25–22     75–56
24 มิ.ย. ปทุมธานี 1–3 เชียงราย 16–25 20–25 32–30 15–25   83–105
24 มิ.ย. นครสวรรค์ 1–3 ศรีสะเกษ 18–25 26–24 23–25 20–25   87–99
25 มิ.ย. สงขลา 1–3 นครสวรรค์ 17–25 25–17 25–27 23–25   90–94
25 มิ.ย. ปทุมธานี 3–0 นครศรีธรรมราช 25–18 25–21 25–21     75–60
26 มิ.ย. สงขลา 3–1 เชียงราย 25–27 25–20 25–20 25–19   100–86
26 มิ.ย. นครศรีธรรมราช 0–3 ศรีสะเกษ 20–25 21–25 14–25     55–75
27 มิ.ย. ปทุมธานี 0–3 นครสวรรค์ 23–25 14–25 24–26     61–76
27 มิ.ย. นครศรีธรรมราช 1–3 เชียงราย 25–21 19–25 23–25 22–25   89–96

รอบสอง[แก้]

สายการแข่งขัน[แก้]

รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
                   
28 มิถุนายน        
 นครราชสีมา  3
29 มิถุนายน
 นครสวรรค์  0  
 นครราชสีมา  3
28 มิถุนายน
     ศรีสะเกษ  0  
 ศรีสะเกษ  3
30 มิถุนายน
 ร้อยเอ็ด  1  
 นครราชสีมา  3
28 มิถุนายน    
   พิษณุโลก  0
 สงขลา  2
29 มิถุนายน
 สุพรรณบุรี  3  
 สุพรรณบุรี  0
28 มิถุนายน
     พิษณุโลก  3  
 พิษณุโลก  3
 เชียงราย  0  
 


รอบก่อนรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
28 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 นครสวรรค์ 25–20 25–20 25–19     75–59
28 มิ.ย. ศรีสะเกษ 3–1 ร้อยเอ็ด 25–21 25–19 25–21 25–21   100–82
28 มิ.ย. สงขลา 2–3 สุพรรณบุรี 25–22 18–25 17–25 25–18 13–15 98–105
28 มิ.ย. พิษณุโลก 3–0 เชียงราย 25–21 25–18 25–15     75–54

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
29 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 ศรีสะเกษ 25–22 25–23 25–21     75–66
29 มิ.ย. สุพรรณบุรี 0–3 พิษณุโลก 20–25 18–25 21–25     59–75

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
30 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 พิษณุโลก 25–20 25–12 25–22     75–54

ประเภททีมหญิง[แก้]

การแบ่งกลุ่ม[แก้]

กลุ่ม ก กลุ่ม ข
สงขลา (เจ้าภาพ) กรุงเทพมหานคร (แชมป์เก่า)
นครราชสีมา ขอนแก่น
นนทบุรี เชียงราย
ภูเก็ต สมุทรปราการ
กำแพงเพชร ชัยนาท
สุพรรณบุรี ตรัง

รอบแรก[แก้]

กลุ่ม ก[แก้]

ผ่านเข้าสู่รอบสอง
อันดับ ทีม แข่ง ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ คะแนน
1 นนทบุรี 5 5 0 15 0 15
2 นครราชสีมา 5 4 1 12 5 12
3 สุพรรณบุรี 5 3 3 10 6 9
4 กำแพงเพชร 5 2 2 6 9 6
5 สงขลา 5 1 4 3 12 3
6 ภูเก็ต 5 0 5 2 15 0
วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
20 มิ.ย. นครราชสีมา 0–3 นนทบุรี 17–25 18–25 21–25     56–75
20 มิ.ย. สงขลา 3–0 ภูเก็ต 25–14 25–17 25–16     75–47
21 มิ.ย. กำแพงเพชร 0–3 สุพรรณบุรี 21–25 8–25 19–25     48–75
21 มิ.ย. นครราชสีมา 3–1 ภูเก็ต 25–11 20–25 25–8 25–9   95–53
22 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 กำแพงเพชร 25–14 25–11 25–14     75–39
22 มิ.ย. สงขลา 0–3 สุพรรณบุรี 20–25 21–25 23–25     64–75
23 มิ.ย. นครราชสีมา 3–1 สงขลา 24–26 25–18 25–18 25–14   99–76
23 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 ภูเก็ต 25–15 25–16 25–13     75–44
24 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 กำแพงเพชร 25–12 25–17 25–14     75–43
24 มิ.ย. ภูเก็ต 0–3 สุพรรณบุรี 22–25 20–25 16–25     58–75
25 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 สงขลา 25–18 25–17 25–14     75–49
25 มิ.ย. ภูเก็ต 1–3 กำแพงเพชร 23–25 25–22 25–10 25–19   98–76
26 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 สุพรรณบุรี 26–24 25–20 25–13     76–57
27 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 สุพรรณบุรี 25–21 25–19 25–11     75–51
27 มิ.ย. สงขลา 0–3 กำแพงเพชร 12–25 20–25 18–25     50–75

กลุ่ม ข[แก้]

ผ่านเข้าสู่รอบสอง
อันดับ ทีม แข่ง ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ คะแนน
1 กรุงเทพมหานคร 5 5 0 15 0 15
2 ขอนแก่น 5 3 2 11 6 10
3 ชัยนาท 5 3 2 10 8 8
4 เชียงราย 5 3 2 9 10 8
5 สมุทรปราการ 5 1 4 5 13 4
6 ตรัง 5 0 5 0 15 0
วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
20 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 ชัยนาท 25–23 25–20 25–15     75–58
20 มิ.ย. สมุทรปราการ 3–1 ตรัง 25–23 25–18 25–27 25–14   100–82
21 มิ.ย. ขอนแก่น 3–0 เชียงราย 25–15 25–14 25–12     75–41
21 มิ.ย. สมุทรปราการ 0–3 ชัยนาท 20–25 19–25 20–25     59–75
22 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 ตรัง 25–11 25–11 25–4     75–26
23 มิ.ย. เชียงราย 3–1 ชัยนาท 25–22 24–26 25–23 25–17   99–88
23 มิ.ย. ขอนแก่น 3–0 ตรัง 25–16 25–14 25–18     75–48
24 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 ขอนแก่น 25–17 25–19 25–16     75–52
24 มิ.ย. เชียงราย 3–2 สมุทรปราการ 25–20 25–20 19–25 23–25 15–10 107–100
25 มิ.ย. ชัยนาท 3–0 ตรัง 25–12 25–16 25–9     75–37
25 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 สมุทรปราการ 25–19 25–9 25–6     75–34
26 มิ.ย. ขอนแก่น 2–3 ชัยนาท 27–25 19–25 20–25 25–18 10–15 101–108
26 มิ.ย. เชียงราย 3–1 ตรัง 21–25 25–17 25–16 25–21   96–79
27 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 เชียงราย 25–13 25–14 25–16     75–43
27 มิ.ย. ขอนแก่น 3–0 สมุทรปราการ 25–20 25–19 25–11     75–50

รอบสอง[แก้]

สายการแข่งขัน[แก้]

รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
                   
28 มิถุนายน        
 นนทบุรี  3
29 มิถุนายน
 เชียงราย  0  
 นนทบุรี  3
28 มิถุนายน
     สุพรรณบุรี  0  
 ชัยนาท  2
30 มิถุนายน
 สุพรรณบุรี  3  
 นนทบุรี  0
28 มิถุนายน    
   กรุงเทพมหานคร  3
 กรุงเทพมหานคร  3
29 มิถุนายน
 สงขลา  0  
 กรุงเทพมหานคร  3
28 มิถุนายน
     ขอนแก่น  0  
 นครราชสีมา  3
 ขอนแก่น  0  
 


รอบก่อนรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
28 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 เชียงราย 25–15 25–13 25–11     75–39
28 มิ.ย. ชัยนาท 2–3 สุพรรณบุรี 21–25 25–20 18–25 25–23 12–15 101–108
28 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 สงขลา 25–10 25–18 25–14     75–42
28 มิ.ย. นครราชสีมา 3–0 ขอนแก่น 25–16 25–11 25–21     75–48

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
29 มิ.ย. นนทบุรี 3–0 สุพรรณบุรี 25–20 25–14 25–13     75–47
29 มิ.ย. กรุงเทพมหานคร 3–0 นครราชสีมา 25–20 25–19 25–12     75–51

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ แต้ม เซ็ท 1 เซ็ท 2 เซ็ท 3 เซ็ท 4 เซ็ท 5 รวม
30 มิ.ย. นนทบุรี 0–3 กรุงเทพมหานคร 19–25 18–25 17–25     54–75

อ้างอิง[แก้]