วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004
รายละเอียด
เจ้าภาพธงของประเทศกรีซ กรีซ
วันที่15 – 29 สิงหาคม
ทีม12
สนาม(ใน 1 เมืองเจ้าภาพ)
ทีมชนะเลิศธงชาติบราซิล บราซิล (สมัยที่ 2)
ผู้เล่นทรงคุณค่าบราซิล กิลเบอร์โต้ กอลบีร์ ฟิโฮร์
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
2004 Summer Olympics Men's Volleyball

วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 เป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลชาย จำนวน 12 ทีม ภายใต้การกำกับดูแลการแข่งขันโดยคณะกรรมการโอลิมปิกสากล (ไอโอซี) ร่วมกับ สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ (เอฟไอวีบี) และนับเป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลในโอลิมปิกฤดูร้อน ครั้งที่ 11 นับตั้งแต่ปี ค.ศ. 1964 จัดการแข่งขันระหว่างวันที่ 15 ถึง 29 สิงหาคม 2004 ที่พีซ แอนด์ เฟรนด์ชิป สเตเดียม โดยวอลเลย์บอลชายทีมชาติบราซิล สามารถคว้าเหรียญทองได้เป็นสมัยที่ 2 ส่วนเหรียญเงินนั้นเป็นของวอลเลย์บอลชายทีมชาติอิตาลี

การคัดเลือก[แก้]

การแข่งขัน วันที่ สนามแข่งขัน ประเทศที่ผ่านการคัดเลือก
เจ้าภาพ ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ
วอลเลย์บอลชายเวิลด์คัพ 2003 16 – 30 พฤศจิกายน 2003  ญี่ปุ่น ธงชาติบราซิล บราซิล
ธงชาติอิตาลี อิตาลี
ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนแอฟริกา 2004 5 – 10 มกราคม 2004 ตูนิเซีย ตูนิส, ตูนีเซีย ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนอเมริกาเหนือ 2004 4 – 10 มกราคม 2004 ปวยร์โตรีโก คากัส, เปอร์โตริโก Flag of the United States สหรัฐ
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนยุโรป 2004 5 – 10 มกราคม 2004 เยอรมนี ไลพ์ซิก, เยอรมนี ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนอเมริกาใต้ 2004 9 – 11 มกราคม 2004 เวเนซุเอลา คารากัส, เวเนซุเอลา ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกระดับโลก 2004 โซนที่ 1 21 – 23 พฤษภาคม 2004 โปรตุเกส มาโตซินโฮส, โปรตุเกส ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกระดับโลก 2004 โซนที่ 2 22 – 30 พฤษภาคม 2004 ญี่ปุ่น โตเกียว, ญี่ปุ่น ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนเอเชีย 2004 22 – 30 พฤษภาคม 2004 ญี่ปุ่น โตเกียว, ญี่ปุ่น ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย
วอลเลย์บอลชายในโอลิมปิกรอบคัดเลือกระดับโลก 2004 โซนที่ 3 28 – 30 พฤษภาคม 2004 สเปน มาดริด, สเปน Flag of the Netherlands เนเธอร์แลนด์
รวม 12
  • ทีมที่ได้รับเลือกจากทวีปเอเชียจะเป็นทีมมาจากการแข่งขันวอลเลย์บอลในโอลิมปิกรอบคัดเลือกระดับโลก โดยจะต้องเป็นทีมจากเอเชียที่อันดับดีที่สุดนับตั้งแต่ลำดับที่ 2 ลงมา

การแบ่งกลุ่ม[แก้]

กลุ่ม A กลุ่ม B
ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ (เจ้าภาพ) ธงชาติบราซิล บราซิล (อันดับ 1 ของโลก)
ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร (อันดับ 3 ของโลก) ธงชาติอิตาลี อิตาลี (อันดับ 2 ของโลก)
ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (อันดับ 4 ของโลก) ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย (อันดับ 5 ของโลก)
ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา (อันดับ 8 ของโลก) Flag of the United States สหรัฐ (อันดับ 6 ของโลก)
ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ (อันดับ 9 ของโลก) Flag of the Netherlands เนเธอร์แลนด์ (อันดับ 12 ของโลก)
ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย (อันดับ 22 ของโลก) ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (อันดับ 21 ของโลก)

สนามแข่งขัน[แก้]

ไพรีอัส, กรีซ
พีซ แอนด์ เฟรนด์ชิป สเตเดียม
ความจุ: 10,520
Peace and Friendship stadium.jpg

รอบแบ่งกลุ่ม[แก้]

  • เวลาการแข่งขันเป็นเวลามาตรฐานในท้องถิ่น

กลุ่ม A[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร 9 4 1 12 6 2.000 427 398 1.073
2 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 8 3 2 12 9 1.333 475 454 1.046
3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 8 3 2 12 9 1.333 471 457 1.031
4 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 8 3 2 10 9 1.111 422 419 1.007
5 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 7 2 3 8 10 0.800 405 394 1.028
6 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 5 0 5 4 15 0.267 373 451 0.827
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
15 Aug 09:00 เซอร์เบียและมอนเตเนโกร ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร 0–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 21–25 17–25 16–25     54–75 P2
15 Aug 14:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–0 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 25–15 25–23 25–22     75–60 P2
15 Aug 19:30 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 20–25 14–25 17–25     51–75 P2
17 Aug 09:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 2–3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 20–25 25–23 16–25 25–22 10–15 96–110 P2
17 Aug 11:25 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 0–3 ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร 21–25 28–30 22–25     71–80 P2
17 Aug 19:30 กรีซ ธงชาติประเทศกรีซ 3–1 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 21–25 25–18 25–21 25–20   96–84 P2
19 Aug 14:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 0–3 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 15–25 18–25 17–25     50–75 P2
19 Aug 16:00 เซอร์เบียและมอนเตเนโกร ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร 3–0 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–16 25–18 25–21     75–55 P2
19 Aug 19:30 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–1 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 16–25 25–21 25–22 25–22   91–90 P2
21 Aug 14:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 1–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 18–25 25–23 19–25 23–25   85–98 P2
21 Aug 16:10 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 1–3 ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร 25–21 17–25 21–25 23–25   86–96 P2
21 Aug 19:30 กรีซ ธงชาติประเทศกรีซ 3–2 ธงชาติฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 25–22 14–25 26–24 23–25 15–10 103–106 P2
23 Aug 09:00 ฝรั่งเศส ธงชาติฝรั่งเศส 3–1 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–23 18–25 25–19 25–19   93–86 P2
23 Aug 16:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 25–19 25–22 23–25 22–25 20–18 115–109 P2
23 Aug 19:30 เซอร์เบียและมอนเตเนโกร ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร 3–2 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 21–25 38–36 25–13 23–25 15–12 122–111 P2

กลุ่ม B[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติบราซิล บราซิล 9 4 1 13 7 1.857 483 431 1.121
2 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 8 3 2 13 7 1.857 465 434 1.071
3 Flag of the United States สหรัฐ 8 3 2 11 8 1.375 437 423 1.033
4 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 8 3 2 11 9 1.222 452 430 1.051
5 Flag of the Netherlands เนเธอร์แลนด์ 7 2 3 7 11 0.636 391 419 0.933
6 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 5 0 5 2 15 0.133 331 422 0.784
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
15 Aug 11:00 เนเธอร์แลนด์ Flag of the Netherlands 3–2 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 25–23 19–25 17–25 27–25 18–16 106–114 P2
15 Aug 16:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 23–25 25–19 25–12 25–21   98–77 P2
15 Aug 21:30 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–1 Flag of the United States สหรัฐ 25–21 21–25 25–17 25–23   96–86 P2
17 Aug 14:00 ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 0–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 17–25 24–26 23–25     64–76 P2
17 Aug 16:00 สหรัฐ Flag of the United States 3–0 Flag of the Netherlands เนเธอร์แลนด์ 26–24 25–20 25–18     76–62 P2
17 Aug 21:45 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–2 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–21 15–25 25–16 21–25 33–31 119–118 P2
19 Aug 09:00 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–0 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 25–20 25–18 25–21     75–59 P2
19 Aug 11:00 เนเธอร์แลนด์ Flag of the Netherlands 1–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 22–25 26–24 21–25 19–25   88–99 P2
19 Aug 21:45 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–1 Flag of the United States สหรัฐ 22–25 25–20 25–16 25–23   97–84 P2
21 Aug 09:00 ออสเตรเลีย ธงชาติออสเตรเลีย 1–3 Flag of the United States สหรัฐ 19–25 25–23 13–25 19–25   76–98 P2
21 Aug 11:20 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–0 Flag of the Netherlands เนเธอร์แลนด์ 25–19 25–21 25–20     75–60 P2
21 Aug 22:20 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 25–19 25–13 25–23     75–55 P2
23 Aug 11:15 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–2 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–16 25–22 22–25 23–25 15–13 110–101 P2
23 Aug 14:00 เนเธอร์แลนด์ Flag of the Netherlands 3–0 ธงชาติออสเตรเลีย ออสเตรเลีย 25–22 25–17 25–16     75–55 P2
23 Aug 22:20 สหรัฐ Flag of the United States 3–1 ธงชาติบราซิล บราซิล 25–22 25–23 18–25 25–22   93–92 P2

รอบสุดท้าย[แก้]

  • เวลาการแข่งขันเป็นเวลามาตรฐานในท้องถิ่น
รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
                   
25 สิงหาคม        
 ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร  1
27 สิงหาคม
 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย  3  
 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย  0
25 สิงหาคม
   ธงชาติอิตาลี อิตาลี  3  
 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา  1
29 สิงหาคม
 ธงชาติอิตาลี อิตาลี  3  
 ธงชาติอิตาลี อิตาลี  1
25 สิงหาคม
   ธงชาติบราซิล บราซิล  3
 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ  2
27 สิงหาคม
 Flag of the United States สหรัฐ  3  
 Flag of the United States สหรัฐ  0 รอบชิงอันดับที่ 3
25 สิงหาคม
   ธงชาติบราซิล บราซิล  3  
 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์  0  ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย  3
 ธงชาติบราซิล บราซิล  3    Flag of the United States สหรัฐ  0
29 สิงหาคม

รอบก่อนรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
25 Aug 14:00 เซอร์เบียและมอนเตเนโกร ธงชาติเซอร์เบียและมอนเตเนโกร 1–3 ธงชาติรัสเซีย รัสเซีย 27–29 25–23 25–27 26–28   103–107 P2
25 Aug 16:30 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 1–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–22 22–25 24–26 26–28   97–101 P2
25 Aug 19:30 กรีซ ธงชาติประเทศกรีซ 2–3 Flag of the United States สหรัฐ 20–25 25–22 27–25 23–25 15–17 110–114 P2
25 Aug 22:25 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 22–25 25–27 18–25     65–77 P2

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
27 Aug 19:30 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 0–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 16–25 17–25 16–25     49–75 P2
27 Aug 21:30 สหรัฐ Flag of the United States 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 16–25 17–25 23–25     56–75 P2

รอบชิงอันดับที่ 3[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
29 Aug 12:30 รัสเซีย ธงชาติรัสเซีย 3–0 Flag of the United States สหรัฐ 25–22 27–25 25–16     77–63 P2

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
29 Aug 14:30 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 1–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 15–25 26–24 20–25 22–25   88–99 P2

อันดับการแข่งขัน[แก้]

รางวัล[แก้]

ดูเพิ่ม[แก้]

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]