เช็กเฟิสต์ลีก

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
เช็กเฟิสต์ลีก
ประเทศ เช็กเกีย
สมาพันธ์ ยูฟ่า
ก่อตั้ง 1993
จำนวนทีม 16
ระดับ 1
ตกชั้นสู่ เช็กเนชันแนลฟุตบอลลีก
ถ้วยภายในประเทศ เช็กคัพ
ถ้วยระดับนานาชาติ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ยูฟ่ายูโรปาลีก
ทีมชนะเลิศปัจจุบัน สลาเวีย ปราก
(2016–17)
ชนะเลิศมากที่สุด สปาร์ตาปราก
Most capped player Stanislav Vlček (436)
Top goalscorer David Lafata (186 goals)
หุ้นส่วนโทรทัศน์ ČT, o2,
เว็บไซต์ en.hetliga.cz
เช็กเฟิสต์ลีก ฤดูกาล 2017–18

เช็กเฟิสต์ลีก (อังกฤษ: Czech First League) เป็นลีกฟุตบอลสูงสุดของประเทศเช็กเกีย ก่อตั้งในปี ค.ศ. 1993

สโมสรที่เข้าร่วมเช็กเฟิสต์ลีก (ฤดูกาล 2017–18)[แก้]

ที่ตั้งของทีมฟุตบอลในรายการเช็กเฟิสต์ลีก ฤดูกาล 2017–18
ทีม ที่ตั้ง สนาม ความจุ อ้างอิง
Baník Ostrava ออสตราวา Městský stadion (Ostrava) 15,123 [1]
Bohemians 1905 ปราก Ďolíček 5,000 [2]
Dukla Prague ปราก Stadion Juliska 8,150 [3]
Jablonec Jablonec nad Nisou Stadion Střelnice 6,108 [4]
Karviná Karviná Městský stadion (Karviná) 4,833 [5]
Mladá Boleslav Mladá Boleslav Městský stadion (Mladá Boleslav) 5,000 [6]
Sigma Olomouc ออลอโมตซ์ Andrův stadion 12,483 [7]
สลาเวีย ปราก ปราก Eden Arena 20,232 [8]
Slovácko Uherské Hradiště Městský fotbalový stadion Miroslava Valenty 8,000 [9]
Slovan Liberec Liberec Stadion u Nisy 9,900 [10]
สปาร์ต้า ปราก ปราก Generali Arena 18,887 [11]
Teplice Teplice Na Stínadlech 18,221 [12]
วิกตอเรียเปิลเซน เปิลเซน Doosan Arena 11,700 [13]
Vysočina Jihlava ยีห์ลาวา Stadion v Jiráskově ulici 4,500 [14]
Zbrojovka Brno เบอร์โน Městský fotbalový stadion Srbská 10,200 [15]
Fastav Zlín Zlín Letná Stadion 5,783 [16]

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "Informace o klubu FC Baník Ostrava" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/14-fc-banik-ostrava#tab. 
  2. "Informace o klubu Bohemians Praha 1905" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/20-bohemians-praha-1905#tab. 
  3. "Informace o klubu Dukla Praha" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/10-fk-dukla-praha#tab. 
  4. "Informace o klubu FK Jablonec" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/4-fk-jablonec#tab. 
  5. "Informace o klubu MFK Karviná" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/38-mfk-karvina#tab. 
  6. "Informace o klubu FK Mladá Boleslav" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/8-fk-mlada-boleslav#tab. 
  7. "Informace o klubu SK Sigma Olomouc" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/13-sk-sigma-olomouc#tab. 
  8. "Informace o klubu SK Slavia Praha" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/5-sk-slavia-praha#tab. 
  9. "Informace o klubu 1. FC Slovácko" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/16-1-fc-slovacko#tab. 
  10. "Informace o klubu FC Slovan Liberec" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/7-fc-slovan-liberec#tab. 
  11. "Informace o klubu AC Sparta Praha" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/2-ac-sparta-praha#tab. 
  12. "Informace o klubu FK Teplice" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/17-fk-teplice#tab. 
  13. "Informace o klubu FC Viktoria Plzeň" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/6-fc-viktoria-plzen#tab. 
  14. "Informace o klubu FC Vysočina Jihlava" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/12-fc-vysocina-jihlava#tab. 
  15. "Informace o klubu FC Zbrojovka Brno" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/9-fc-zbrojovka-brno#tab. 
  16. "Informace o klubu FC Fastav Zlín" (ในภาษาCzech). HET Liga. http://www.hetliga.cz/klub/2018/stadion/33-fc-fastav-zlin#tab. 

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]