กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
เรือแคนู
ในโอลิมปิกครั้งที่ 23
สนามLake Casitas
ลอสแอนเจลิส  สหรัฐ
วันที่กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2527
จำนวนรายการ12
← 1980
1988 →

แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1984

การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 23 ที่ลอสแอนเจลิส สหรัฐ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2527 จัดขึ้นที่สนาม Lake Casitas ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 12 รายการ คือ ประเภททีมชาย 9 รายการ และประเภททีมหญิง 3 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศนิวซีแลนด์ นิวซีแลนด์ (NZL)4004
2ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)2406
3ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)2226
4ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)2114
5ยูโกสลาเวีย ยูโกสลาเวีย (YUG)1203
6สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)1113
7ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)0134
8ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)0112
9ประเทศสเปน สเปน (ESP)0011
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)0011
ประเทศเนเธอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ (NED)0011
สหรัฐ สหรัฐ (USA)0011
รวม (12 ประเทศ)12121236

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
C-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Larry Cain
 ประเทศแคนาดา
Henning Lynge Jakobsen
 ประเทศเดนมาร์ก
Costicǎ Olaru
 ประเทศโรมาเนีย
C-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Ulrich Eicke
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Larry Cain
 ประเทศแคนาดา
Henning Lynge Jakobsen
 ประเทศเดนมาร์ก
C-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ยูโกสลาเวีย Matija Ljubek
and Mirko Nišović (YUG)
ประเทศโรมาเนีย Ivan Patzaichin
and Toma Simionov (ROU)
ประเทศสเปน Enrique Míguez
and Narcisco Suárez (ESP)
C-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Ivan Patzaichin
and Toma Simionov (ROU)
ยูโกสลาเวีย Matija Ljubek
and Mirko Nišović (YUG)
ประเทศฝรั่งเศส Didier Hoyer
and Eric Renaud (FRA)
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Ian Ferguson
 ประเทศนิวซีแลนด์
Lars-Erik Moberg
 ประเทศสวีเดน
Bernard Brégeon
 ประเทศฝรั่งเศส
K-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Alan Thompson
 ประเทศนิวซีแลนด์
Milan Janić
 ยูโกสลาเวีย
Greg Barton
 สหรัฐ
K-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศนิวซีแลนด์ Ian Ferguson
and Paul MacDonald (NZL)
ประเทศสวีเดน Per-Inge Bengtsson
and Lars-Erik Moberg (SWE)
ประเทศแคนาดา Hugh Fisher
and Alwyn Morris (CAN)
K-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศแคนาดา Hugh Fisher
and Alwyn Morris (CAN)
ประเทศฝรั่งเศส Bernard Brégeon
and Patrick Lefoulon (FRA)
ประเทศออสเตรเลีย Barry Kelly
and Grant Kenny (AUS)
K-4 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศนิวซีแลนด์ นิวซีแลนด์ (NZL)
Grant Bramwell
Ian Ferguson
Paul MacDonald
Alan Thompson
ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)
Per-Inge Bengtsson
Tommy Karls
Lars-Erik Moberg
Thomas Ohlsson
ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
François Barouh
Philippe Boccara
Pascal Boucherit
Didier Vavasseur

หยิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Agneta Andersson
 ประเทศสวีเดน
Barbara Schüttpelz
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Annemiek Derckx
 ประเทศเนเธอร์แลนด์
K-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศสวีเดน Agneta Andersson
and Anna Olsson (SWE)
ประเทศแคนาดา Alexandra Barre
and Susan Holloway (CAN)
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี Josefa Idem
and Barbara Schüttpelz (FRG)
K-4 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)
Agafia Constantin
Nastasia Ionescu
Tecla Marinescu
Maria Ştefan
ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)
Agneta Andersson
Anna Olsson
Eva Karlsson
Susanne Wiberg
ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
Alexandra Barre
Lucie Guay
Susan Holloway
Barbara Olmsted

อ้างอิง[แก้]