กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1996

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
เรือแคนู
ในโอลิมปิกครั้งที่ 26
สนามแอตแลนตา  สหรัฐ
วันที่กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2539
จำนวนรายการ16
← 1992
2000 →

แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1996

การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1996 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 26 ที่เมืองแอตแลนตา ประเทศสหรัฐ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2539 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ คือ ประเภททีมชาย 12 รายการ และประเภททีมหญิง 4 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)5229
2สาธารณรัฐเช็ก เช็กเกีย (CZE)3205
3ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)2215
4ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)2136
5ประเทศนอร์เวย์ นอร์เวย์ (NOR)1102
สาธารณรัฐสโลวัก สโลวาเกีย (SVK)1102
7ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)1023
8ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)1012
9ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)0112
10ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ (SUI)0101
ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)0101
สหรัฐ สหรัฐ (USA)0101
สาธารณรัฐมอลโดวา มอลโดวา (MDA)0101
สาธารณรัฐลัตเวีย ลัตเวีย (LAT)0101
สาธารณรัฐสโลวีเนีย สโลวีเนีย (SLO)0101
16ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)0033
17ประเทศบัลแกเรีย บัลแกเรีย (BUL)0011
ประเทศโปแลนด์ โปแลนด์ (POL)0011
สหพันธรัฐรัสเซีย รัสเซีย (RUS)0011
รวม (19 ประเทศ)16161648

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

สลาลอม[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Men's C-1
ข้อมูลการแข่งขัน
Michal Martikán
 สาธารณรัฐสโลวัก
Lukáš Pollert
 สาธารณรัฐเช็ก
Patrice Estanguet
 ประเทศฝรั่งเศส
Men's C-2
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศฝรั่งเศส Frank Adisson
and Wilfrid Forgues (FRA)
ประเทศเช็กเกีย Jiří Rohan
and Miroslav Šimek (CZE)
ประเทศเยอรมนี André Ehrenberg
and Michael Senft (GER)
Men's K-1
ข้อมูลการแข่งขัน
Oliver Fix
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Andraž Vehovar
 สาธารณรัฐสโลวีเนีย
Thomas Becker
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Women's K-1
ข้อมูลการแข่งขัน
Štěpánka Hilgertová
 สาธารณรัฐเช็ก
Dana Chladek
 สหรัฐ
Myriam Fox-Jerusalmi
 ประเทศฝรั่งเศส

สปรินท์[แก้]

ชาย[แก้]
รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
C-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Martin Doktor
 สาธารณรัฐเช็ก
Slavomír Kňazovický
 สาธารณรัฐสโลวัก
Imre Pulai
 ประเทศฮังการี
C-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Martin Doktor
 สาธารณรัฐเช็ก
Ivans Klementjevs
 สาธารณรัฐลัตเวีย
György Zala
 ประเทศฮังการี
C-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
György Kolonics
Csaba Horváth
สาธารณรัฐมอลโดวา มอลโดวา (MDA)
Viktor Reneysky
Nicolae Juravschi
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)
Gheorghe Andriev
Grigore Obreja
C-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Andreas Dittmer
Gunar Kirchbach
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)
Marcel Glavan
Antonel Borsan
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
Csaba Horváth
György Kolonics
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Antonio Rossi
 ประเทศอิตาลี
Knut Holmann
 ประเทศนอร์เวย์
Piotr Markiewicz
 ประเทศโปแลนด์
K-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Knut Holmann
 ประเทศนอร์เวย์
Beniamino Bonomi
 ประเทศอิตาลี
Clint Robinson
 ประเทศออสเตรเลีย
K-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Kay Bluhm
Torsten Gutsche
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Beniamino Bonomi
Daniele Scarpa
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
Daniel Collins
Andrew Trim
K-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Antonio Rossi
Daniele Scarpa
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Kay Bluhm
Torsten Gutsche
ประเทศบัลแกเรีย บัลแกเรีย (BUL)
Andrian Dushev
Milko Kazanov
K-4 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Thomas Reineck
Olaf Winter
Detlef Hofmann
Mark Zabel
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
András Rajna
Gábor Horváth
Ferenc Csipes
Attila Adrovicz
สหพันธรัฐรัสเซีย รัสเซีย (RUS)
Oleg Gorobiy
Sergey Verlin
Georgiy Tsybulnikov
Anatoli Tishchenko
หญิง[แก้]
รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Rita Kőbán
 ประเทศฮังการี
Caroline Brunet
 ประเทศแคนาดา
Josefa Idem
 ประเทศอิตาลี
K-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)
Agneta Andersson
Susanne Gunnarsson
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Birgit Fischer
Ramona Portwich
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
Anna Wood
Katrin Borchert
K-4 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)
Anett Schuck
Birgit Fischer
Manuela Mucke
Ramona Portwich
ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ (SUI)
Gabi Müller
Ingrid Haralamow
Sabine Eichenberger
Daniela Baumer
ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)
Susanne Rosenqvist
Anna Olsson
Ingela Ericsson
Agneta Andersson

อ้างอิง[แก้]