กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1968

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
เรือแคนู
ในโอลิมปิกครั้งที่ 19
สนามLake Xochimilco
เม็กซิโกซิตี้  เม็กซิโก
วันที่ตุลาคม พ.ศ. 2511
จำนวนรายการ7
← 1964
1972 →

แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1968

การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1968 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 19 ที่เม็กซิโกซิตี้ ประเทศเม็กซิโก ระหว่างวันที่ ตุลาคม พ.ศ. 2511 จัดขึ้นที่สนาม Lake Xochimilco ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 5 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)2316
2สหภาพโซเวียต สหภาพโซเวียต (URS)2136
3สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)1203
4ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)1113
5ประเทศนอร์เวย์ นอร์เวย์ (NOR)1001
6ประเทศออสเตรีย ออสเตรีย (AUT)0011
ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)0011
รวม (7 ประเทศ)77721

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
C-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Tibor Tatai
 ประเทศฮังการี
Detlef Lewe
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Vitaly Galkov
 สหภาพโซเวียต
C-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Ivan Patzaichin
and Serghei Covaliov
 ประเทศโรมาเนีย
Tamás Wichmann
and Gyula Petrikovics
 ประเทศฮังการี
Naum Prokupets
and Mikhail Zamotin
 สหภาพโซเวียต
K-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Mihály Hesz
 ประเทศฮังการี
Aleksandr Shaparenko
 สหภาพโซเวียต
Erik Hansen
 ประเทศเดนมาร์ก
K-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Aleksandr Shaparenko
and Vladimir Morozov
 สหภาพโซเวียต
Csaba Giczi
and István Timár
 ประเทศฮังการี
Gerhard Siebold
and Günther Pfaff
 ประเทศออสเตรีย
K-4 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศนอร์เวย์ นอร์เวย์ (NOR)
Steinar Amundsen
Tore Berger
Egil Søby
Jan Johansen
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)
Anton Calenic
Haralambie Ivanov
Dimitrie Ivanov
Mihai Ţurcaş
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
Csaba Giczi
Imre Szöllősi
István Timár
István Csizmadia

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Lyudmila Pinayeva
 สหภาพโซเวียต
Renate Breuer
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Viorica Dumitru
 ประเทศโรมาเนีย
K-2 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Roswitha Esser
and Annemarie Zimmermann
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Anna Pfeffer
and Katalin Rozsnyói
 ประเทศฮังการี
Lyudmila Pinayeva
and Antonina Seredina
 สหภาพโซเวียต

อ้างอิง[แก้]