กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
เรือพาย
ในโอลิมปิกครั้งที่ 23
สนามLake Casitas
ลอสแอนเจลิส  สหรัฐ
วันที่30 กรกฎาคม - 5 สิงหาคม พ.ศ. 2527
จำนวนรายการ14
จำนวนนักกีฬา447  คน จาก 38 ประเทศ
← 1980
1988 →

แม่แบบ:เรือพายโอลิมปิกฤดูร้อน1984

การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือพายในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 23 ที่ลอสแอนเจลิส สหรัฐ ระหว่างวันที่ 30 กรกฎาคม - 5 สิงหาคม พ.ศ. 2527 จัดขึ้นที่สนาม Lake Casitas ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือพายครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 6 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 447 คน จาก 38 ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)6208
2สหรัฐ สหรัฐ (USA)2518
3ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)1236
4สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)1113
5ประเทศนิวซีแลนด์ นิวซีแลนด์ (NZL)1012
6ประเทศฟินแลนด์ ฟินแลนด์ (FIN)1001
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)1001
สหราชอาณาจักร สหราชอาณาจักร (GBR)1001
9ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)0123
10ประเทศเนเธอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ (NED)0112
ประเทศเบลเยียม เบลเยียม (BEL)0112
12ประเทศสเปน สเปน (ESP)0101
13ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)0022
14ประเทศนอร์เวย์ นอร์เวย์ (NOR)0011
ยูโกสลาเวีย ยูโกสลาเวีย (YUG)0011
รวม (15 ประเทศ)14141442

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Single sculls
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศฟินแลนด์ Pertti Karppinen (FIN) สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี Peter-Michael Kolbe (FRG) ประเทศแคนาดา Robert Mills (CAN)
Double sculls
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐ Brad Alan Lewis
and Paul Enquist (USA)
ประเทศเบลเยียม Pierre-Marie Deloof
and Dirk Crois (BEL)
ยูโกสลาเวีย Zoran Pančić
and Milorad Stanulov (YUG)
Quadruple sculls (coxless)
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)
Albert Hedderich
Raimund Hörmann
Dieter Wiedenmann
Michael Dürsch
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
Paul Reedy
Gary Gullock
Timothy McLaren
Anthony Lovrich
ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
Doug Hamilton
Mike Hughes
Phil Monckton
Bruce Ford
Coxed pairs
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Carmine Abbagnale
Giuseppe Abbagnale
Giuseppe Di Capua (cox)
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROM)
Dimitrie Popescu
Vasile Tomoiagă
Dumitru Răducanu (cox)
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
Kevin Still
Robert Espeseth
Doug Herland (cox)
Coxless pairs
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Petru Iosub
and Valer Toma (ROM)
ประเทศสเปน Fernando Climent
and Luis María Lasúrtegui (ESP)
ประเทศนอร์เวย์ Hans Magnus Grepperud
and Sverre Løken (NOR)
Coxed four
ข้อมูลการแข่งขัน
สหราชอาณาจักร สหราชอาณาจักร (GBR)
Richard Budgett
Martin Cross
Adrian Ellison (cox)
Andy Holmes
Steve Redgrave
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
Edward Ives
Thomas Kiefer
Michael Bach
Gregory Springer
John Stillings (cox)
ประเทศนิวซีแลนด์ นิวซีแลนด์ (NZL)
Brett Hollister (cox)
Kevin Lawton
Barrie Mabbott
Don Symon
Ross Tong
Coxless four
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศนิวซีแลนด์ นิวซีแลนด์ (NZL)
Les O'Connell
Shane O'Brien
Conrad Robertson
Keith Trask
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
David Clark
Jonathan Smith
Phillip Stekl
Alan Forney
ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)
Michael Jessen
Lars Nielsen
Per Rasmussen
Erik Christiansen
Eights
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
Blair Horn
Dean Crawford
J. Michael Evans
Paul Steele
Grant Main
Mark Evans
Kevin Neufeld
Pat Turner
Brian McMahon (cox)
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
Chip Lubsen
Andrew Sudduth
John Terwilliger
Chris Penny
Tom Darling
Fred Borchelt
Charles Clapp
Bruce Ibbetson
Bob Jaugstetter (cox)
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
Craig Muller
Clyde Hefer
Samuel Patten
Tim Willoughby
Ian Edmunds
James Battersby
Ion Popa
Stephen Evans
Gavin Thredgold (cox)

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Single sculls
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Valeria Răcilă (ROM) สหรัฐ Charlotte Geer (USA) ประเทศเบลเยียม Ann Haesebrouck (BEL)
Double sculls
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Mariora Popescu
and Elisabeta Oleniuc (ROM)
ประเทศเนเธอร์แลนด์ Greet Hellemans
and Nicolette Hellemans (NED)
ประเทศแคนาดา Daniele Laumann
and Silken Laumann (CAN)
Quadruple sculls (coxed)
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROM)
Titie Taran
Anisoara Sorohan
Ioana Badea
Sofia Corban
Ecaterina Oancia
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
Anne Marden
Lisa Rohde
Joan Lind
Ginny Gilder
Kelly Rickon
ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)
Hanne Eriksen
Birgitte Hanel
Charlotte Koefoed
Bodil Rasmussen
Jette Sørensen
Coxless pairs
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Rodica Arba
and Elena Horvat (ROM)
ประเทศแคนาดา Elizabeth Craig
and Tricia Smith (CAN)
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี Ellen Becker
and Iris Völkner (FRG)
Coxed four
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROM)
Florica Lavric
Maria Fricioiu
Chira Apostol
Olga Bularda
Viorica Ioja
ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
Marilyn Brain
Angela Schneider
Barbara Armbrust
Jane Tregunno
Lesley Thompson
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
Robyn Grey-Gardner
Karen Brancourt
Susan Chapman
Margot Foster
Susan Lee
Eight
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐ สหรัฐ (USA)
Kristen Thorsness
Kristine Norelius
Shyril O'Steen
Carie Graves
Kathy Keeler
Harriet Metcalf
Betsy Beard
Carol Bower
Jeanne Flanagan
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROM)
Marioara Trașcă
Lucia Sauca
Doina Liliana Snep-Balan
Aneta Mihaly
Aurora Plesca
Camelia Diaconescu
Viorica Ioja
Mihaela Armășescu
Adriana Bazon-Chelariu
ประเทศเนเธอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ (NED)
Wiljon Vaandrager
Marieke van Drogenbroek
Harriet van Ettekoven
Catharina Neelissen
Anne Quist
Nicolette Hellemans
Martha Laurijsen
Greet Hellemans
Lynda Cornet

อ้างอิง[แก้]