กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1956

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
เรือแคนู
ในโอลิมปิกครั้งที่ 16
สนามLake Wendouree
เมลเบิร์น  ออสเตรเลีย
วันที่พฤศจิกายน - ธันวาคม พ.ศ. 2499
จำนวนรายการ9
← 1952
1960 →

แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1956

การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1956 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 16 ที่เมลเบิร์น ประเทศออสเตรเลีย ระหว่างวันที่ พฤศจิกายน - ธันวาคม พ.ศ. 2499 จัดขึ้นที่สนาม Lake Wendouree ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 9 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)3003
2สหภาพโซเวียต สหภาพโซเวียต (URS)2327
3ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)2002
4ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)1337
5ทีมรวมเยอรมนี เยอรมนี (EUA)1214
6ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)0101
7ประเทศออสเตรีย ออสเตรีย (AUT)0011
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)0011
ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)0011
รวม (9 ประเทศ)99927

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
C-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Leon Rotman
 ประเทศโรมาเนีย
István Hernek
 ประเทศฮังการี
Gennady Bukharin
 สหภาพโซเวียต
C-1 10000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Leon Rotman
 ประเทศโรมาเนีย
János Parti
 ประเทศฮังการี
Gennady Bukharin
 สหภาพโซเวียต
C-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศโรมาเนีย Alexe Dumitru
and Simion Ismailciuc (ROU)
สหภาพโซเวียต Pavel Kharin
and Gratsian Botev (URS)
ประเทศฮังการี Károly Wieland
and Ferenc Mohácsi (HUN)
C-2 10000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
สหภาพโซเวียต Pavel Kharin
and Gratsian Botev (URS)
ประเทศฝรั่งเศส Georges Dransart
and Marcel Renaud (FRA)
ประเทศฮังการี Imre Farkas
and József Hunics (HUN)
K-1 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Gert Fredriksson
 ประเทศสวีเดน
Igor Pissarov
 สหภาพโซเวียต
Lajos Kiss
 ประเทศฮังการี
K-1 10000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Gert Fredriksson
 ประเทศสวีเดน
Ferenc Hatlaczky
 ประเทศฮังการี
Michael Scheuer
 ทีมรวมเยอรมนี
K-2 1000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ทีมรวมเยอรมนี Michael Scheuer
and Meinrad Miltenberger (EUA)
สหภาพโซเวียต Mikhail Kaaleste
and Anatoli Demitkov (URS)
ประเทศออสเตรีย Maximilian Raub
and Herbert Wiedermann (AUT)
K-2 10000 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศฮังการี János Urányi
and László Fábián (HUN)
ทีมรวมเยอรมนี Fritz Briel
and Theodor Kleine (EUA)
ประเทศออสเตรเลีย Dennis Green
and Walter Brown (AUS)

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
K-1 500 metres
ข้อมูลการแข่งขัน
Yelizaveta Dementyeva
 สหภาพโซเวียต
Therese Zenz
 ทีมรวมเยอรมนี
Tove Søby
 ประเทศเดนมาร์ก

อ้างอิง[แก้]