วอลเลย์บอลชายแชลเลนเจอร์คัพ 2018

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
วอลเลย์บอลชายแชลเลนเจอร์คัพ 2018
รายละเอียด
เจ้าภาพธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส
วันที่20–24 มิถุนายน
ทีม6
ทีมชนะเลิศธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส (สมัยที่ 1)
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
Volleyball Challenger Cup
ครั้งแรก

วอลเลย์บอลชายแชลเลนเจอร์คัพ 2018 (อังกฤษ: 2018 FIVB Volleyball Men's Challenger Cup) เป็นการแข่งขันครั้งแรกของวอลเลย์บอลชายแชลเลนเจอร์คัพ และเป็นการแข่งขันวอลเลย์บอลชายระหว่างประเทศ จำนวน 6 ทีม ซึ่งการแข่งขันนี้จะทำหน้าที่เป็นการคัดเลือกทีมเข้าแข่งขันวอลเลย์บอลชายเนชันส์ลีก[1] การแข่งขันกำหนดจัดขึ้นที่มาตูซิญญุช, ประเทศโปรตุเกส ระหว่างวันที่ 20–24 มิถุนายน ค.ศ. 2018[2]

การคัดเลือก[แก้]

วิธีการคัดเลือก วันที่ สนาม จำนวน ทีมที่ผ่านการคัดเลือก
เจ้าภาพ มิถุนายน 2018 สวิตเซอร์แลนด์ โลซาน 1 ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส
รอบคัดเลือกโซนอเมริกาใต้[3] 18–20 พฤษภาคม 2018 ชิลี ซานเตียโก 1 ธงชาติชิลี ชิลี
รอบคัดเลือกโซนเอเชีย[4] 18–20 พฤษภาคม 2018 คาซัคสถาน อัลมาเตอ 1 ธงชาติคาซัคสถาน คาซัคสถาน
รอบคัดเลือกโซนอเมริกาเหนือ[5] 5–9 มิถุนายน 2018 คิวบา ปินาร์ เดล ริโอ 1 ธงชาติคิวบา คิวบา
โกลเดนยูโรเปียนลีก[6] 19 พฤษภาคม – 14 มิถุนายน 2018 เช็กเกีย การ์ลอวีวารี 2 ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย
Flag of the Czech Republic เช็กเกีย
รวม 6

รอบคัดเลือก[แก้]

โซนอเมริกาใต้[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติชิลี ชิลี 3 0 9 9 0 MAX 225 124 1.815
2 ธงชาติเปรู เปรู 2 1 6 6 3 2.000 205 172 1.192
3 ธงชาติปารากวัย ปารากวัย 1 2 3 3 7 0.429 166 227 0.731
4 ธงชาติโบลิเวีย โบลิเวีย 0 3 0 1 9 0.111 170 243 0.700
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
18 พ.ค. 19:00 ปารากวัย ธงชาติปารากวัย 0–3 ธงชาติเปรู เปรู 13–25 15–25 16–25     44–75 Result
18 พ.ค. 21:00 ชิลี ธงชาติชิลี 3–0 ธงชาติโบลิเวีย โบลิเวีย 25–14 25–10 25–16     75–40 Result
19 พ.ค. 16:00 เปรู ธงชาติเปรู 3–0 ธงชาติโบลิเวีย โบลิเวีย 25–15 25–18 25–20     75–53 Result
19 พ.ค. 18:00 ชิลี ธงชาติชิลี 3–0 ธงชาติปารากวัย ปารากวัย 25–8 25–10 25–11     75–29 Result
20 พ.ค. 16:00 ปารากวัย ธงชาติปารากวัย 3–1 ธงชาติโบลิเวีย โบลิเวีย 25–17 18–25 25–13 25–22   93–77 Result
20 พ.ค. 18:00 ชิลี ธงชาติชิลี 3–0 ธงชาติเปรู เปรู 25–17 25–20 25–18     75–55 Result

โซนเอเชีย[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติคาซัคสถาน คาซัคสถาน 2 0 6 6 1 6.000 170 140 1.214
2 ธงชาติปากีสถาน ปากีสถาน 1 1 3 4 3 1.333 152 158 0.962
3 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 0 2 0 0 6 0.000 129 153 0.843
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
18 พ.ค. 17:00 จีนไทเป ธงชาติจีนไทเป 0–3 ธงชาติปากีสถาน ปากีสถาน 22–25 24–26 19–25     65–76 Report
19 พ.ค. 17:00 คาซัคสถาน ธงชาติคาซัคสถาน 3–1 ธงชาติปากีสถาน ปากีสถาน 18–25 25–16 25–17 25–18   93–76 Report
20 พ.ค. 17:00 จีนไทเป ธงชาติจีนไทเป 0–3 ธงชาติคาซัคสถาน คาซัคสถาน 19–25 25–27 20–25     64–77 Report

โซนอเมริกาเหนือ[แก้]

แมทช์ แต้ม แต้ม เซ็ท
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติคิวบา คิวบา 4 0 20 300 192 1.563 12 0 MAX
2 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 3 1 15 287 217 1.323 9 3 3.000
3 ธงชาติประเทศกัวเตมาลา กัวเตมาลา 2 2 8 286 316 0.905 6 8 0.750
4 ธงชาติตรินิแดดและโตเบโก ตรินิแดดและโตเบโก 1 3 6 271 313 0.866 4 9 0.444
5 ธงชาติคอสตาริกา คอสตาริกา 0 4 1 219 325 0.674 1 12 0.083
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
5 มิ.ย. 15:30 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 3–0 ธงชาติตรินิแดดและโตเบโก ตรินิแดดและโตเบโก 25–15 25–14 27–25     77–54 P2 P3
5 มิ.ย. 18:30 คิวบา ธงชาติคิวบา 3–0 ธงชาติประเทศกัวเตมาลา กัวเตมาลา 25–10 25–16 25–10     75–36 P2 P3
6 มิ.ย. 15:30 ตรินิแดดและโตเบโก ธงชาติตรินิแดดและโตเบโก 3–0 ธงชาติคอสตาริกา คอสตาริกา 25–12 27–25 26–24     78–61 P2 P3
6 มิ.ย. 18:30 กัวเตมาลา ธงชาติประเทศกัวเตมาลา 0–3 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 11–25 15–25 21–25     47–75 P2 P3
7 มิ.ย. 15:30 คอสตาริกา ธงชาติคอสตาริกา 0–3 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 17–25 12–25 12–25     41–75 P2 P3
7 มิ.ย. 18:30 คิวบา ธงชาติคิวบา 3–0 ธงชาติตรินิแดดและโตเบโก ตรินิแดดและโตเบโก 25–21 25–13 25–11     75–45 P2 P3
8 มิ.ย. 15:30 กัวเตมาลา ธงชาติประเทศกัวเตมาลา 3–1 ธงชาติคอสตาริกา คอสตาริกา 22–25 25–15 25–15 25–17   97–72 P2 P3
8 มิ.ย. 18:30 คิวบา ธงชาติคิวบา 3–0 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–18 25–22 25–20     75–60 P2 P3
9 มิ.ย. 15:30 ตรินิแดดและโตเบโก ธงชาติตรินิแดดและโตเบโก 1–3 ธงชาติประเทศกัวเตมาลา กัวเตมาลา 25–20 28–30 21–25 20–25   94–100 P2 P3
9 มิ.ย. 18:30 คิวบา ธงชาติคิวบา 3–0 ธงชาติคอสตาริกา คอสตาริกา 25–13 25–16 25–16     75–45 P2 P3

รอบแรก[แก้]

ผ่านเข้าสู่รอบสุดท้าย

กลุ่ม A[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส 2 0 6 6 0 MAX 150 113 1.327
2 ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย 1 1 3 3 4 0.750 149 161 0.925
3 ธงชาติคาซัคสถาน คาซัคสถาน 0 2 0 1 6 0.167 144 169 0.852
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
20 มิ.ย. 21:00 โปรตุเกส ธงชาติโปรตุเกส 3–0 ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย 25–19 25–16 25–20     75–55  
21 มิ.ย. 18:00 เอสโตเนีย ธงชาติเอสโตเนีย 3–1 ธงชาติคาซัคสถาน คาซัคสถาน 25–22 19–25 25–19 25–20   94–86  
22 มิ.ย. 21:00 คาซัคสถาน ธงชาติคาซัคสถาน 0–3 ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส 23–25 19–25 16–25     58–75  

กลุ่ม B[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 Flag of the Czech Republic เช็กเกีย 2 0 6 6 0 MAX 150 112 1.339
2 ธงชาติคิวบา คิวบา 1 1 3 3 4 0.750 179 183 0.978
3 ธงชาติชิลี ชิลี 0 2 0 1 6 0.167 158 192 0.823
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
20 มิ.ย. 18:00 คิวบา ธงชาติคิวบา 0–3 Flag of the Czech Republic เช็กเกีย 19–25 22–25 21–25     62–75  
21 มิ.ย. 21:00 เช็กเกีย Flag of the Czech Republic 3–0 ธงชาติชิลี ชิลี 25–15 25–17 25–18     75–50  
22 มิ.ย. 18:00 ชิลี ธงชาติชิลี 1–3 ธงชาติคิวบา คิวบา 36–38 22–25 31–29 19–25   108–117  

รอบสุดท้าย[แก้]

  รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
23 มิถุนายน
 Flag of the Czech Republic เช็กเกีย  3  
 ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย  1  
 
24 มิถุนายน
     {Flag of the Czech Republic เช็กเกีย  1
   ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส  3
รอบชิงอันดับที่ 3
23 มิถุนายน 24 มิถุนายน
 ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส  3  ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย  3
 ธงชาติคิวบา คิวบา  0    ธงชาติคิวบา คิวบา  0

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
23 มิ.ย. 15:00 เช็กเกีย Flag of the Czech Republic 3–1 ธงชาติเอสโตเนีย เอสโตเนีย 29–31 27–25 25–18 25-21   106–78  
23 มิ.ย. 18:00 โปรตุเกส ธงชาติโปรตุเกส 3–0 ธงชาติคิวบา คิวบา 25–22 25–21 26–24     76–67  

รอบชิงอันดับที่ 3[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
24 มิ.ย. 15:00 เอสโตเนีย ธงชาติเอสโตเนีย 3–0 ธงชาติคิวบา คิวบา 30–28 25–21 25–16     80–65  

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
24 มิ.ย. 18:00 เช็กเกีย Flag of the Czech Republic 1–3 ธงชาติโปรตุเกส โปรตุเกส 25–18 22–25 19–25 16–25   82–93  

อันดับการแข่งขัน[แก้]

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "FIVB Executive Committee embraces digital transformation". FIVB.org. 7 December 2016. สืบค้นเมื่อ 12 December 2016.
  2. "Portugal vence grupo C da Golden European League" (in portuguese). O Jogo. 6 June 2018. สืบค้นเมื่อ 8 June 2018.
  3. "SE VIENE EL CLASIFICATORIO SUDAMERICANO MASCULINO AL CHALLENGER CUP EN CHILE" (in spanish). CSV. 17 May 2018. สืบค้นเมื่อ 8 June 2018.
  4. "KAZAKHSTAN, PAKISTAN, CHINESE TAIPEI BATTLE FOR RIGHT TO FIVB CHALLENGER CUP PLAYOFF". AVC. 18 May 2018. สืบค้นเมื่อ 8 มิถุนายน 2018.
  5. "Cuba wins tournament and qualify to World Final". NORCECA. 10 June 2018. สืบค้นเมื่อ 10 June 2018.
  6. "Estonia and hosts Czech Republic to contest Golden EuroLeague final". CEV|. 13 June 2018. สืบค้นเมื่อ 14 June 2018.

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]