ประเทศรัสเซียในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ประเทศรัสเซีย เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน ครั้งที่ 1 ค.ศ. 2010 (พ.ศ. 2553) ที่ประเทศสิงคโปร์ ระหว่างวันที่ 14-26 สิงหาคม พ.ศ. 2553 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติรัสเซียเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 96 คน ใน 20 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศรัสเซียได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 18 เหรียญทอง 14 เหรียญเงิน และ 11 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 43 เหรียญ

นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

เหรียญ นักกีฬา กีฬา รายการ วันที่
 ทอง Valueva, AnastasiaAnastasia Valueva Taekwondo Women's 44kg 15 สิงหาคม
 ทอง Adzhigov, RuslanRuslan Adzhigov Wrestling Men's Greco-Roman 85kg 15 สิงหาคม
 ทอง Egoryan, YanaYana Egoryan Fencing Cadet Female Sabre 16 สิงหาคม
 ทอง Andrey UshakovAndrey Ushakov Swimming Youth Men's 200m Freestyle 16 สิงหาคม
 ทอง Andrey UshakovAndrey Ushakov
Alexey Atsapkin
Ilya Lemaev
Anton Lobanov
Swimming Youth Men's 4 × 100 m Freestyle Relay 17 สิงหาคม
 ทอง Balzhinimaev, AldarAldar Balzhinimaev Wrestling Men's Freestyle 46kg 17 สิงหาคม
 ทอง Pshnatlov, AzamatbiAzamatbi Pshnatlov Wrestling Men's Freestyle 63kg 17 สิงหาคม
 ทอง Egoryan, YanaYana Egoryan Fencing Mixed Team 18 สิงหาคม
 ทอง Okulov, ArtemArtem Okulov Weightlifting Men's 77kg 18 สิงหาคม
 ทอง Zubova, OlgaOlga Zubova Weightlifting Women's +63kg 18 สิงหาคม
 ทอง Komova, ViktoriaViktoria Komova Gymnastics Girls' All Around 19 สิงหาคม
 ทอง Gavrilova, DariaDaria Gavrilova Tennis Women's Singles 20 สิงหาคม
 ทอง Bleskina, EkaterinaEkaterina Bleskina Athletics Girls' 100m Hurdles 21 สิงหาคม
 ทอง Komova, ViktoriaViktoria Komova Gymnastics Girls' Vault 21 สิงหาคม
 ทอง Komova, ViktoriaViktoria Komova Gymnastics Girls' Uneven Bars 21 สิงหาคม
 ทอง Troneva, NataliaNatalia Troneva Athletics Girls' Shot Put 22 สิงหาคม
 ทอง Kuchina, MariaMaria Kuchina Athletics Girls' High Jump 22 สิงหาคม
 ทอง Shugarov, IlyaIlya Shugarov Modern Pentathlon Mixed Relay 24 สิงหาคม
 ทอง Merkulova, AlexandraAlexandra Merkulova Gymnastics Girls' Rhythmic Individual All Around 25 สิงหาคม
 ทอง Dudkina, KseniaKsenia Dudkina
Olga Ilyina
Karolina Sevastyanova
Alina Makarenko
Gymnastics Girls' Rhythmic Group All Around 25 สิงหาคม
 เงิน Alekseeva, VictoriaVictoria Alekseeva Fencing Cadet Female Foil 15 สิงหาคม
 เงิน Kochetkova, KristinaKristina Kochetkova Swimming Youth Women's 200m Medley 15 สิงหาคม
 เงิน Papusha, AlexandraAlexandra Papusha
Olga Detenyuk
Kristina Kochetkova
Ekaterina Andreeva
Swimming Youth Women's 4 × 100 m Medley Relay 16 สิงหาคม
 เงิน Lobanov, AntonAnton Lobanov Swimming Youth Men's 100m Breaststroke 16 สิงหาคม
 เงิน Akhmetova, DianaDiana Akhmetova Weightlifting Women's 63kg 17 สิงหาคม
 เงิน Alekseeva, VictoriaVictoria Alekseeva Fencing Mixed Team 18 สิงหาคม
 เงิน Lobanov, AntonAnton Lobanov Swimming Youth Men's 200m Breaststroke 18 สิงหาคม
 เงิน Sirazhov, AliaskhabAliaskhab Sirazhov Taekwondo Men's 73kg 18 สิงหาคม
 เงิน Kosov, AlexeyAlexey Kosov Weightlifting Men's 85kg 18 สิงหาคม
 เงิน Papusha, AlexandraAlexandra Papusha
Anton Lobanov
Kristina Kochetkova
Andrey Ushakov
Swimming Mixed 4 × 100 m Medley Relay 20 สิงหาคม
 เงิน Baluda, VictorVictor Baluda
Mikhail Biryukov
Tennis Men's Doubles 21 สิงหาคม
 เงิน Uglov, NikitaNikita Uglov Athletics Boys' Medley Relay 23 สิงหาคม
 เงิน Anna DmitrievaAnna Dmitrieva Judo Women's 52kg 22 สิงหาคม
 เงิน Khalmurzaev, KhasanKhasan Khalmurzaev Judo Men's 81kg 22 สิงหาคม
 เงิน Shugarov, IlyaIlya Shugarov Modern Pentathlon Boys' Individual 22 สิงหาคม
 เงิน Girls' Handball Team
Handball Women's tournament 25 สิงหาคม
 เงิน Anna DmitrievaAnna Dmitrieva Judo Mixed Team 25 สิงหาคม
 ทองแดง Suleymanov, ArturArtur Suleymanov Wrestling Men's Greco-Roman 58kg 15 สิงหาคม
 ทองแดง Papusha, AlexandraAlexandra Papusha Swimming Youth Women's 100m Backstroke 16 สิงหาคม
 ทองแดง Lipatova, SvetlanaSvetlana Lipatova Wrestling Women's Freestyle 60kg 16 สิงหาคม
 ทองแดง Papusha, AlexandraAlexandra Papusha Swimming Youth Women's 50m Backstroke 19 สิงหาคม
 ทองแดง Segina, TatianaTatiana Segina Archery Junior Women's Individual 20 สิงหาคม
 ทองแดง Tsybzhitov, BolotBolot Tsybzhitov Archery Junior Men's Individual 21 สิงหาคม
 ทองแดง Leontyeva, NadezhdaNadezhda Leontyeva Athletics Girls' 5 km walk 21 สิงหาคม
 ทองแดง Kazachkov, DaniilDaniil Kazachkov Gymnastics Boys' Pommel Horse 21 สิงหาคม
 ทองแดง Parshin, PavelPavel Parshin Athletics Boys' 10 km walk 22 สิงหาคม
 ทองแดง Komova, ViktoriaViktoria Komova Gymnastics Girls' Floor Exercise 22 สิงหาคม
 ทองแดง Gubaydullina, GulnazGulnaz Gubaydullina Modern Pentathlon Mixed Relay 24 สิงหาคม
 ทองแดง Boys' Volleyball Team
Volleyball Men's tournament 25 สิงหาคม

นักกีฬาที่เข้าร่วม[แก้]

กีฬา ชาย หญิง รวม

กรีฑา[แก้]

ผลการแข่งขันดังนี้ :

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "List of NOC Flag Bearers for Opening Ceremony" (PDF) (Press release). Singapore Youth Olympic Games Organising Committee. 14 สิงหาคมust 2010. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม (PDF) เมื่อ 2010-08-21. สืบค้นเมื่อ 2010-08-14. Check date values in: |date= (help)

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]