ประเทศฟินแลนด์ในโอลิมปิกฤดูร้อน 1912

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ประเทศฟินแลนด์ เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน ครั้งที่ 5 ค.ศ. 1912 (พ.ศ. 2455) ที่กรุงสต็อกโฮล์ม ประเทศสวีเดน ระหว่างวันที่ 6-22 กรกฎาคม พ.ศ. 2455 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติฟินแลนด์เป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 164 คน ใน 10 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศฟินแลนด์ได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 9 เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน และ 9 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 26 เหรียญ

นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

เหรียญ นักกีฬา กีฬา รายการ
 ทอง Kolehmainen, HannesHannes Kolehmainen Athletics Men's 10000m
 ทอง Kolehmainen, HannesHannes Kolehmainen Athletics Men's 5000m
 ทอง Kolehmainen, HannesHannes Kolehmainen Athletics Men's Individual Cross country
 ทอง Taipale, ArmasArmas Taipale Athletics Men's Discus throw
 ทอง Taipale, ArmasArmas Taipale Athletics Men's two handed discus throw
 ทอง Saaristo, JuliusJulius Saaristo Athletics Men's two handed javelin throw
 ทอง Saarela, YrjöYrjö Saarela Wrestling Greco-Roman heavyweight
 ทอง Koskelo, KaarloKaarlo Koskelo Wrestling Greco-Roman featherweight
 ทอง Väre, EmilEmil Väre Wrestling Greco-Roman lightweight
 เงิน Kolehmainen, HannesHannes Kolehmainen
Jalmari Eskola
Albin Stenroos
Athletics Cross country
 เงิน Niklander, ElmerElmer Niklander Athletics Men's two handed discus throw
 เงิน Saaristo, JuliusJulius Saaristo Athletics Men's Javelin throw
 เงิน Siikaniemi, VäinöVäinö Siikaniemi Athletics Men's two handed javelin throw
 เงิน Men's Team Gymnastics free system
 เงิน Men's Team Sailing 10m class
 เงิน Olin, JohanJohan Olin Wrestling Greco-Roman heavyweight
 เงิน Böhling, IvarIvar Böhling Wrestling Greco-Roman light heavyweight
 ทองแดง Stenroos, AlbinAlbin Stenroos Athletics Men's 10000m
 ทองแดง Peltonen, UrhoUrho Peltonen Athletics Men's two handed javelin throw
 ทองแดง Niklander, ElmerElmer Niklander Athletics Men's two handed shot put
 ทองแดง Men's Team Sailing Men's 12m class
 ทองแดง Men's Team Sailing Men's 8m class
 ทองแดง Toivonen, NestoriNestori Toivonen Shooting Men's 100m running deer, single shot
 ทองแดง Londen, Axel FredrikAxel Fredrik Londen
Nestori Toivonen
Iivar Väänänen
Ernst Rosenqvist
Shooting Men's Team 100m running deer, single shot
 ทองแดง Lasanen, OttoOtto Lasanen Wrestling Greco-Roman featherweight
 ทองแดง Asikainen, AlfredAlfred Asikainen Wrestling Greco-Roman middleweight

นักกีฬาที่เข้าร่วม[แก้]

กีฬา ชาย หญิง รวม

กรีฑา[แก้]

ผลการแข่งขันดังนี้ :

นักกีฬา รายการ รอบคัดเลือก ชิงชนะเลิศ
ผล อันดับ ผล อันดับ

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]