กีฬายิมนาสติกในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010
หน้าตา
กีฬายิมนาสติก ในโอลิมปิกครั้งที่ | |
---|---|
สนาม | Bishan Sports Hall สิงคโปร์ |
วันที่ | 16-25 สิงหาคม พ.ศ. 2553 |
จำนวนรายการ | 16 |
แม่แบบ:ยิมนาสติกโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน2010
กีฬายิมนาสติกในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010 เป็นการแข่งขันกีฬายิมนาสติกที่จัดขึ้นประเทศสิงคโปร์ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 16-25 สิงหาคม ค.ศ.2010 โดยได้จัดขึ้นที่สนาม Bishan Sports Hall[1] ซึ่งการแข่งขันกีฬายิมนาสติกครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 8 รายการ รายการผสม รายการ โดยจะมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
[แก้]การคัดเลือก
[แก้]รายละเอียดดังต่อไปนี้:
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
[แก้]ดังต่อไปนี้:
สรุปเหรียญรางวัล
[แก้]ตารางสรุปเหรียญ
[แก้]ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | รัสเซีย (RUS) | 5 | 0 | 2 | 7 |
2 | จีน (CHN) | 3 | 3 | 3 | 9 |
3 | ยูเครน (UKR) | 3 | 2 | 0 | 5 |
4 | โรมาเนีย (ROU) | 1 | 2 | 0 | 3 |
5 | ญี่ปุ่น (JPN) | 1 | 1 | 2 | 4 |
6 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 1 | 0 | 2 |
7 | คิวบา (CUB) | 1 | 0 | 0 | 1 |
มองโกเลีย (MGL) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
9 | สเปน (ESP) | 0 | 2 | 2 | 4 |
10 | เบลารุส (BLR) | 0 | 2 | 0 | 2 |
11 | อิตาลี (ITA) | 0 | 1 | 3 | 4 |
12 | ตุรกี (TUR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
อียิปต์ (EGY) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
14 | สวีเดน (SWE) | 0 | 0 | 1 | 1 |
ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เยอรมนี (GER) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
แคนาดา (CAN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (17 ประเทศ) | 16 | 16 | 16 | 48 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
[แก้]ยิมนาสติกสากล
[แก้]ชาย
[แก้]รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
All-Around |
Yuya Kamoto ประเทศญี่ปุ่น |
Oleg Stepko ประเทศยูเครน |
Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Floor Exercise |
Ernesto Vila Sarría ประเทศคิวบา |
Oleg Stepko ประเทศยูเครน |
Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Horizontal Bar |
Sam Oldham สหราชอาณาจักร |
Néstor Abad ประเทศสเปน |
Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Parallel Bars |
Oleg Stepko ประเทศยูเครน |
Andrei Muntean ประเทศโรมาเนีย |
Ludovico Edalli ประเทศอิตาลี |
Pommel Horse |
Oleg Stepko ประเทศยูเครน |
Sam Oldham สหราชอาณาจักร |
Daniil Kazachkov ประเทศรัสเซีย |
Rings |
Andrei Muntean ประเทศโรมาเนีย |
Yuya Kamoto ประเทศญี่ปุ่น |
Néstor Abad ประเทศสเปน |
Vault |
Ganbatyn Erdenebold ประเทศมองโกเลีย |
Ferhat Arıcan ประเทศตุรกี |
Néstor Abad ประเทศสเปน |
หญิง
[แก้]รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
All-Around |
Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย |
Tan Sixin ประเทศจีน |
Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี |
Balance Beam |
Tan Sixin ประเทศจีน |
Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี |
Angela Donald ประเทศออสเตรเลีย |
Floor Exercise |
Tan Sixin ประเทศจีน |
Diana Bulimar ประเทศโรมาเนีย |
Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย |
Uneven Bars |
Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย |
Tan Sixin ประเทศจีน |
Jonna Adlerteg ประเทศสวีเดน |
Vault |
Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย |
Maria Vargas ประเทศสเปน |
Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี |
ยิมนาสติกลีลา
[แก้]รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual All-Around |
Alexandra Merkulova ประเทศรัสเซีย |
Arina Charopa ประเทศเบลารุส |
Jana Berezko-Marggrander ประเทศเยอรมนี |
Group All-Around |
รัสเซีย (RUS) Ksenia Dudkina Alina Makarenko Karolina Sevastyanova Olga Ilina |
อียิปต์ (EGY) Farida Sherif Eid Jacinthe Tarek Eldeeb Manar Khaled Mohamed Elgarf Aicha Mohamed Tarek Niazi |
แคนาดา (CAN) Katrina Cameron Melodie Omidi Anjelika Reznik Victoria Reznik |
แทรมโปลีน
[แก้]รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Boys' individual |
Oleksandr Satin ประเทศยูเครน |
He Yuxiang ประเทศจีน |
Ginga Munetomo ประเทศญี่ปุ่น |
Girls' individual |
Dong Yu ประเทศจีน |
Sviatlana Makshtrova ประเทศเบลารุส |
Chisato Doihata ประเทศญี่ปุ่น |
อ้างอิง
[แก้]- ↑ อ้างอิงผิดพลาด: ป้ายระบุ
<ref>
ไม่ถูกต้อง ไม่มีการกำหนดข้อความสำหรับอ้างอิงชื่อolympic.org