กีฬายิงปืนในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
ยิงปืน
ในโอลิมปิกครั้งที่ 28
สนามMarkopoulo Olympic Shooting Centre
 กรีซ
วันที่9-17 สิงหาคม พ.ศ. 2547
จำนวนรายการ17
จำนวนนักกีฬา390  คน จาก 103 ประเทศ
← 2000
2008 →

แม่แบบ:ยิงปืนโอลิมปิกฤดูร้อน2004

การแข่งขันยิงปืนในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 เป็นการแข่งขันกีฬายิงปืนในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28โอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28 ที่กรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ ระหว่างวันที่ 9-17 สิงหาคม พ.ศ. 2547 จัดขึ้นที่สนาม Markopoulo Olympic Shooting Centre ซึ่งการแข่งขันกีฬายิงปืนครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 17 รายการ คือ ประเภททีมชาย 10 รายการ และประเภททีมหญิง 7 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 390 คน จาก 103 ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศจีน จีน (CHN)4239
2ประเทศรัสเซีย รัสเซีย (RUS)34310
3สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)2103
สหรัฐ สหรัฐ (USA)2103
5ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)1203
6ประเทศบัลแกเรีย บัลแกเรีย (BUL)1012
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)1012
8ประเทศยูเครน ยูเครน (UKR)1001
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)1001
สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ (UAE)1001
11ประเทศเกาหลีใต้ เกาหลีใต้ (KOR)0213
12สาธารณรัฐเช็ก เช็กเกีย (CZE)0112
13ประเทศฟินแลนด์ ฟินแลนด์ (FIN)0101
ประเทศสเปน สเปน (ESP)0101
ประเทศอินเดีย อินเดีย (IND)0101
สหภาพรัฐเซอร์เบียและมอนเตเนโกร เซอร์เบียและมอนเตเนโกร (SCG)0101
17สาธารณรัฐอาเซอร์ไบจาน อาเซอร์ไบจาน (AZE)0022
18ประเทศคิวบา คิวบา (CUB)0011
ประเทศออสเตรีย ออสเตรีย (AUT)0011
ประเทศเกาหลีเหนือ เกาหลีเหนือ (PRK)0011
สาธารณรัฐสโลวัก สโลวาเกีย (SVK)0011
สาธารณรัฐเบลารุส เบลารุส (BLR)0011
รวม (22 ประเทศ)17171751

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
10 metre air pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
Wang Yifu
 ประเทศจีน
Mikhail Nestruyev
 ประเทศรัสเซีย
Vladimir Isakov
 ประเทศรัสเซีย
25 metre rapid fire pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
Ralf Schumann
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Sergei Poliakov
 ประเทศรัสเซีย
Sergei Alifirenko
 ประเทศรัสเซีย
50 metre pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
Mikhail Nestruyev
 ประเทศรัสเซีย
Jin Jong-oh
 ประเทศเกาหลีใต้
Kim Jong-su
 ประเทศเกาหลีเหนือ
10 metre air rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
Zhu Qinan
 ประเทศจีน
Li Jie
 ประเทศจีน
Jozef Gönci
 สาธารณรัฐสโลวัก
50 metre rifle prone
ข้อมูลการแข่งขัน
Matthew Emmons
 สหรัฐ
Christian Lusch
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Sergei Martynov
 สาธารณรัฐเบลารุส
50 metre rifle three positions
ข้อมูลการแข่งขัน
Jia Zhanbo
 ประเทศจีน
Michael Anti
 สหรัฐ
Christian Planer
 ประเทศออสเตรีย
Trap
ข้อมูลการแข่งขัน
Alexey Alipov
 ประเทศรัสเซีย
Giovanni Pellielo
 ประเทศอิตาลี
Adam Vella
 ประเทศออสเตรเลีย
Double trap
ข้อมูลการแข่งขัน
Ahmed Al Maktoum
 สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์
Rajyavardhan Singh Rathore
 ประเทศอินเดีย
Wang Zheng
 ประเทศจีน
Skeet
ข้อมูลการแข่งขัน
Andrea Benelli
 ประเทศอิตาลี
Marko Kemppainen
 ประเทศฟินแลนด์
Juan Miguel Rodríguez
 ประเทศคิวบา
10 metre running target
ข้อมูลการแข่งขัน
Manfred Kurzer
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Aleksandr Blinov
 ประเทศรัสเซีย
Dimitri Lykin
 ประเทศรัสเซีย

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
10 metre air pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
Olena Kostevych
 ประเทศยูเครน
Jasna Šekarić
 สหภาพรัฐเซอร์เบียและมอนเตเนโกร
Mariya Grozdeva
 ประเทศบัลแกเรีย
25 metre pistol
ข้อมูลการแข่งขัน
Mariya Grozdeva
 ประเทศบัลแกเรีย
Lenka Hyková
 สาธารณรัฐเช็ก
Irada Ashumova
 สาธารณรัฐอาเซอร์ไบจาน
10 metre air rifle
ข้อมูลการแข่งขัน
Du Li
 ประเทศจีน
Lioubov Galkina
 ประเทศรัสเซีย
Kateřina Kůrková
 สาธารณรัฐเช็ก
50 metre rifle three positions
ข้อมูลการแข่งขัน
Lioubov Galkina
 ประเทศรัสเซีย
Valentina Turisini
 ประเทศอิตาลี
Wang Chengyi
 ประเทศจีน
Trap
ข้อมูลการแข่งขัน
Suzanne Balogh
 ประเทศออสเตรเลีย
María Quintanal
 ประเทศสเปน
Lee Bo-na
 ประเทศเกาหลีใต้
Double trap
ข้อมูลการแข่งขัน
Kim Rhode
 สหรัฐ
Lee Bo-na
 ประเทศเกาหลีใต้
Gao E
 ประเทศจีน
Skeet
ข้อมูลการแข่งขัน
Diána Igaly
 ประเทศฮังการี
Wei Ning
 ประเทศจีน
Zemfira Meftahatdinova
 สาธารณรัฐอาเซอร์ไบจาน

อ้างอิง[แก้]