กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1976

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
ฟันดาบ
ในโอลิมปิกครั้งที่ 21
สนามมอนทรีออล  แคนาดา
วันที่กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2519
จำนวนรายการ8
จำนวนนักกีฬา281  คน จาก 34 ประเทศ
← 1972
1980 →

แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1976

การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1976 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 21 ที่มอนทรีออล ประเทศแคนาดา ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2519 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 8 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 281 คน จาก 34 ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1สหภาพโซเวียต สหภาพโซเวียต (URS)3227
2สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)2204
3ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)1304
4ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)1023
5ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)1001
6ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)0123
7ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ (SUI)0011
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)0011
รวม (8 ประเทศ)88824

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Individual épée
ข้อมูลการแข่งขัน
Alexander Pusch
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Hans-Jürgen Hehn
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Gyözö Kulcsar
 ประเทศฮังการี
team épée
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศสวีเดน สวีเดน (SWE)
Carl von Essen
Hans Jacobson
Rolf Edling
Leif Högström
Göran Flodström
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)
Alexander Pusch
Hans-Jürgen Hehn
Reinhold Behr
Volker Fischer
Hanns Jana
ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ (SUI)
François Suchanecki
Michel Poffet
Daniel Giger
Christian Kauter
Jean-Blaise Evequoz
Individual foil
ข้อมูลการแข่งขัน
Fabio dal Zotto
 ประเทศอิตาลี
Aleksander Romankov
 สหภาพโซเวียต
Bernard Talvard
 ประเทศฝรั่งเศส
team foil
ข้อมูลการแข่งขัน
สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนีตะวันตก (FRG)
Matthias Behr
Thomas Bach
Harald Hein
Klaus Reichert
Erik Sens-Gorius
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Fabio dal Zotto
Carlo Montano
Stefano Simoncelli
Giovanni Battista Coletti
Attilio Calatroni
ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
Christian Noël
Bernard Talvard
Didier Flament
Frederic Pietruszka
Daniel Revenu
Individual sabre
ข้อมูลการแข่งขัน
Viktor Krovopuskov
 สหภาพโซเวียต
Vladimir Nazlymov
 สหภาพโซเวียต
Viktor Sidyak
 สหภาพโซเวียต
team sabre
ข้อมูลการแข่งขัน
สหภาพโซเวียต สหภาพโซเวียต (URS)
Viktor Krovopuskov
Eduard Vinokurov
Viktor Sidyak
Vladimir Nazlymov
Mikhail Burtsev
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Mario Aldo Montano
Michele Maffei
Angelo Arcidiacono
Tommaso Montano
Mario Tullio Montano
ประเทศโรมาเนีย โรมาเนีย (ROU)
Daniel Irimiciuc
Ioan Pop
Marin Mustata
Corneliu Marin
Alexandru Nilca

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
Individual foil
ข้อมูลการแข่งขัน
Ildikó Schwarczenberger
 ประเทศฮังการี
Maria Consolata Collino
 ประเทศอิตาลี
Elena Belova
 สหภาพโซเวียต
team foil
ข้อมูลการแข่งขัน
สหภาพโซเวียต สหภาพโซเวียต (URS)
Elena Belova
Olga Knyazeva
Valentina Sidorova
Nailia Gilizova
Valentina Nikonova
ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
Brigitte Latrille-Gaudin
Brigitte Gapais-Dumont
Christine Muzio
Veronique Trinquet
Claudette Herbster-Josland
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
Ildikó Schwarczenberger
Edit Kovács
Magda Maros
Ildikó Újlaky-Rejtő
Ildikó Bóbis

อ้างอิง[แก้]