กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1928

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
ฟันดาบ
ในโอลิมปิกครั้งที่ 9
สนามอัมสเตอร์ดัม  เนเธอร์แลนด์
วันที่สิงหาคม พ.ศ. 2471
จำนวนรายการ7
จำนวนนักกีฬา259 คน จาก 27 ประเทศ
← 1924
1932 →

แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1928

การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1928 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 9 ที่กรุงอัมสเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2471 ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 259 คน จาก 27 ประเทศ

ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]

การคัดเลือก[แก้]

ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางสรุปเหรียญ[แก้]

ลำดับที่ประเทศทองเงินทองแดงรวม
1ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)2305
2ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)2125
3ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)2103
4สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เยอรมนี (GER)1113
5สหราชอาณาจักร สหราชอาณาจักร (GBR)0101
6ประเทศอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา (ARG)0011
ประเทศโปแลนด์ โปแลนด์ (POL)0011
สหรัฐ สหรัฐ (USA)0011
สาธารณรัฐโปรตุเกส โปรตุเกส (POR)0011
รวม (9 ประเทศ)77721

ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

ชาย[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
individual épée
ข้อมูลการแข่งขัน
Lucien Gaudin
 ประเทศฝรั่งเศส
Georges Buchard
 ประเทศฝรั่งเศส
George Calnan
 สหรัฐ
team épée
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Giulio Basletta
Marcello Bertinetti
Giancarlo Cornaggia-Medici
Carlo Agostoni
Renzo Minoli
Franco Riccardi
ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
Georges Buchard
Gaston Amson
Émile Cornic
Bernard Schmetz
René Barbier
สาธารณรัฐโปรตุเกส โปรตุเกส (POR)
Paulo Leal
Mário de Noronha
Jorge de Paiva
Frederico Paredes
João Sassetti
Henrique da Silveira
individual foil
ข้อมูลการแข่งขัน
Lucien Gaudin
 ประเทศฝรั่งเศส
Erwin Casmir
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Giulio Gaudini
 ประเทศอิตาลี
team foil
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Ugo Pignotti
Giulio Gaudini
Giorgio Pessina
Gioachino Guaragna
Oreste Puliti
Giorgio Chiavacci
ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
Philippe Cattiau
Roger Ducret
André Labattut
Lucien Gaudin
Raymond Flacher
André Gaboriaud
ประเทศอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา (ARG)
Roberto Larraz
Raúl Anganuzzi
Luis Lucchetti
Héctor Lucchetti
Carmelo Camet
individual sabre
ข้อมูลการแข่งขัน
Ödön Tersztyánszky
 ประเทศฮังการี
Attila Petschauer
 ประเทศฮังการี
Bino Bini
 ประเทศอิตาลี
team sabre
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศฮังการี ฮังการี (HUN)
Ödön von Tersztyánszky
János Garay
Attila Petschauer
József Rády
Sándor Gombos
Gyula Glykais
ประเทศอิตาลี อิตาลี (ITA)
Bino Bini
Oreste Puliti
Giulio Sarrocchi
Renato Anselmi
Emilio Salafia
Gustavo Marzi
ประเทศโปแลนด์ โปแลนด์ (POL)
Adam Papée
Tadeusz Friedrich
Kazimierz Laskowski
Władysław Segda
Aleksander Małecki
Jerzy Zabielski

หญิง[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
individual foil
ข้อมูลการแข่งขัน
Helene Mayer
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
Muriel Freeman
 สหราชอาณาจักร
Olga Oelkers
 สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี

อ้างอิง[แก้]