กีฬายิงธนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2012 – ชายเดี่ยว

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
กีฬายิงธนู
Archery pictogram.svg
การแข่งขันยิงธนู กีฬาโอลิมปิก2012
จำนวนประเทศ40 ประเทศ
จำนวนนักกีฬา64 คน
ชนิดกีฬายิงธนู - ชายเดี่ยว

การแข่งขันยิงธนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน 2012 ประเภทชายเดี่ยว

  • เริ่มแข่งขันวันที่ 27 กรกฎาคม ถึง 3 สิงหาคม 2555
  • สนามที่ใช้ในการแข่งขัน : Lord's Cricket Ground ใน กรุงลอนดอน
  • จำนวนนักกีฬา 64 คน จาก 40 ประเทศ


โปรแกรมการแข่งขัน[แก้]

Lord's Cricket Ground
กีฬายิงธนู
โอลิมปิกฤดูร้อน 2012
Archery pictogram.svg
ชาย หญิง
  ประเภทเดี่ยว     ประเภทเดี่ยว  
ประเภททีม ประเภททีม
วันที่ เวลา รอบแข่งขัน
ศุกร์ 27 กรกฎาคม 2555 09:00–11:00 รอบจัดอันดับ
จันทร์ 30 กรกฎาคม 2555
อังคาร 31 กรกฎาคม 2555
พุธ 1 สิงหาคม 2555
09:00–12:55
15:00–17:40
รอบ 64 คน, รอบ 32 คน
ศุกร์ 3 สิงหาคม 2555 09:00–10:45 รอบ 16 คน
ศุกร์ 3 สิงหาคม 2555 14:00–14:52 รอบก่อนรองชนะเลิศ
ศุกร์ 3 สิงหาคม 2555 14:52–15:05 รอบรองชนะเลิศ
ศุกร์ 3 สิงหาคม 2555 15:21–15:50 รอบชิงชนะเลิศ (เหรียญทอง)


สถิติการแข่งขัน[แก้]

ก่อนมีการแข่งขันโอลิมปิก มีการบันทึกสถิติ ของรายการยิงธนูชายเดี่ยว

  • สถิติยิงลูกธนู 72 ลูกต่อรอบ
สถิติโลก  Im Dong-Hyun (KOR) 696 คะแนน Antalya, ธงของประเทศตุรกี ตุรกี 2 พฤษภาคม 2555
สถิติโอลิมปิก ประเทศอิตาลี Michele Frangilli (ITA) 684 คะแนน Atlanta, ธงของสหรัฐ สหรัฐ 28 กรกฎาคม 2539


สรุปการแข่งขัน[แก้]

ประเภทการแข่งขัน เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
ยิงธนู - ชายเดี่ยว โอ จินฮยอก
 ประเทศเกาหลีใต้
Takaharu Furukawa
 ประเทศญี่ปุ่น
Dai Xiaoxiang
 ประเทศจีน


ผลการแข่งขัน[แก้]

รอบจัดอันดับ[แก้]

อันดับ ชื่อนักกีฬา ประเทศ คะแนน 10s Xs
1 Im Dong-Hyun เกาหลีใต้ 699 (WR) 51[1] 22
2 คิม บอบมิน เกาหลีใต้ 698 50 26
3 โอ จินฮยอก เกาหลีใต้ 690 45 27
4 Larry Godfrey สหราชอาณาจักร 680 36 9
5 Takaharu Furukawa ญี่ปุ่น 679 37 10
6 Gaël Prevost ฝรั่งเศส 679 32 13
7 Dai Xiaoxiang จีน 678 35 12
8 Crispin Duenas แคนาดา 678 35 11
9 Romain Girouille ฝรั่งเศส 677 34 12
10 Brady Ellison สหรัฐ 676 33 16
11 Mauro Nespoli อิตาลี 674 33 14
12 Jacob Wukie สหรัฐ 673 33 11
13 Xing Yu (archer)|Xing Yu จีน 673 32 13
14 Rafał Dobrowolski โปแลนด์ 672 33 13
15 Yu Ishizu ญี่ปุ่น 671 35 8
16 Rick van der Ven เนเธอร์แลนด์ 671 27 14
17 Denis Gankin คาซัคสถาน 670 34 12
18 เจค คามินสกี สหรัฐ 670 33 9
19 Jantsan Gantugs มองโกเลีย 669 31 14
20 Khairul Anuar Mohamad มาเลเซีย 669 30 10
21 Bård Nesteng นอร์เวย์ 669 27 6
22 Liu Zhaowu จีน 668 33 12
23 Taylor Worth ออสเตรเลีย 668 28 12
24 Markiyan Ivashko ยูเครน 667 34 12
25 Elías Malavé Burgos เวเนซุเอลา 666 33 9
26 Eduardo Vélez เม็กซิโก 665 31 13
27 โธมัส เฟาเฌรอน ฝรั่งเศส 665 29 11
28 Dmytro Hrachov ยูเครน 665 28 11
29 Juan René Serrano เม็กซิโก 665 28 7
30 Luis Álvarez เม็กซิโก 665 26 8
31 Tarundeep Rai อินเดีย 664 29 12
32 Daniel Pineda Osorio โคลอมเบีย 664 29 10
33 Wang Cheng-pang จีนไทเป 663 31 12
34 Juan Carlos Stevens คิวบา 663 28 7
35 Yavor Hristov บัลแกเรีย 663 26 10
36 Marco Galiazzo อิตาลี 662 28 8
36 Michele Frangilli อิตาลี 662 28 8
38 วิทยา ทำว่อง ไทย 662 26 7
39 Milad Vaziri อิหร่าน 662 23 6
40 Kuo Cheng-wei จีนไทเป 660 31 10
41 Elías Cuesta Cobo สเปน 660 29 5
42 Alan Wills สหราชอาณาจักร 660 29 3
43 Viktor Ruban ยูเครน 660 26 10
44 Hideki Kikuchi ญี่ปุ่น 659 27 10
45 Cheng Chu Sian มาเลเซีย 658 26 7
46 Rahul Banerjee อินเดีย 655 20 8
47 แดน โอลารู มอลโดวา 654 27 3
48 Haziq Kamaruddin มาเลเซีย 654 23 11
49 Jeff Henckels ลักเซมเบิร์ก 654 22 10
50 ไซมอน เทอร์รี สหราชอาณาจักร 654 21 8
51 Daniel Xavier บราซิล 653 25 7
52 Camilo Mayr เยอรมนี 653 24 9
53 Jayanta Talukdar อินเดีย 650 22 6
54 Chen Yu-Cheng จีนไทเป 649 23 7
55 Mark Javier ฟิลิปปินส์ 649 22 7
56 Nay Myo Aung พม่า 646 19 7
57 Ahmed El-Nemr อียิปต์ 644 21 6
58 Klemen Štrajhar สโลวีเนีย 639 21 8
59 Philippe Kouassi โกตดิวัวร์ 638 19 7
60 Kar Wai Calvin Lee ฮ่องกง 637 20 7
61 Emdadul Haque Milon บังกลาเทศ 636 21 7
62 Axel Muller สวิตเซอร์แลนด์ 633 18 5
63 Rob Elder ฟีจี 615 12 4
64 Emanuele Guidi ซานมารีโน 589 10 5


รอบน๊อกเอ๊าท์[แก้]

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

  รอบรองชนะเลิศ     รอบชิงชนะเลิศ
                                     
  16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ Rick van der Ven (NED) 1 2 0 2 0 0  
  5  ประเทศญี่ปุ่น Takaharu Furukawa (JPN) 1 0 2 0 2 1  
      5  ประเทศญี่ปุ่น Takaharu Furukawa (JPN) 0 0 1 0
      3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 2 2 1 2
  3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 0 2 1 0 2 1  
  7  ประเทศจีน Dai Xiaoxiang (CHN) 2 0 1 2 0 0   รอบชิงเหรียญทองแดง
16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ Rick van der Ven (NED) 2 2 0 0 1 0
  7  ประเทศจีน Dai Xiaoxiang (CHN) 0 0 2 2 1 1


ส่วนที่ 1[แก้]

  รอบ 64 คน รอบ 32 คน รอบ 16 คน รอบก่อนรองชนะเลิศ
                                                                             
1  ประเทศเกาหลีใต้ D-H Im (KOR) 2 2 2  
64  ประเทศซานมารีโน E Guidi (SMR) 0 0 0  
  1  ประเทศเกาหลีใต้ D-H Im (KOR) 1 2 2 0 1  
 
  33  จีนไทเป C-p Wang (TPE) 1 0 0 2 1  
32  ประเทศโคลอมเบีย DF Pineda (COL) 0 0 0
33  จีนไทเป C-p Wang (TPE) 2 2 2  
  1  ประเทศเกาหลีใต้ D-H Im (KOR) 0 1 0 0  
  16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ R van der Ven (NED) 2 1 2 2  
16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ R van der Ven (NED) 2 1 2 1  
49  ประเทศลักเซมเบิร์ก J Henckels (LUX) 0 1 0 1  
  16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ R van der Ven (NED) 2 1 2 2
 
  17  ประเทศคาซัคสถาน D Gankin (KAZ) 0 1 0 0  
17  ประเทศคาซัคสถาน D Gankin (KAZ) 0 2 2 0 2
48  ประเทศมาเลเซีย H Kamaruddin (MAS) 2 0 0 2 0  
  16  ประเทศเนเธอร์แลนด์ R van der Ven (NED) 2 2 2
  40  จีนไทเป C-w Kuo (TPE) 0 0 0
8  ประเทศแคนาดา C Duenas (CAN) 2 0 0 0  
57  ประเทศอียิปต์ A El-Nemr (EGY) 0 2 2 2  
  57  ประเทศอียิปต์ A El-Nemr (EGY) 2 0 0 0
 
  40  จีนไทเป C-w Kuo (TPE) 0 2 2 2  
25  ประเทศเวเนซุเอลา E Malavé (VEN) 2 0 0 1 2 0
40  จีนไทเป C-w Kuo (TPE) 0 2 2 1 0 1  
  40  จีนไทเป C-w Kuo (TPE) 2 2 2
  24  ประเทศยูเครน M Ivashko (UKR) 0 0 0  
9  ประเทศฝรั่งเศส R Girouille (FRA) 0 2 0 1 2 0  
56  ประเทศพม่า NM Aung (MYA) 2 0 2 1 0 1  
  56  ประเทศพม่า NM Aung (MYA) 0 1 0 0
 
  24  ประเทศยูเครน M Ivashko (UKR) 2 1 2 2  
24  ประเทศยูเครน M Ivashko (UKR) 0 2 1 2 1
41  ประเทศสเปน E Cuesta (ESP) 2 0 1 0 1  

ส่วนที่ 2[แก้]

  รอบ 64 คน รอบ 32 คน รอบ 16 คน รอบก่อนรองชนะเลิศ
                                                                             
4  สหราชอาณาจักร L Godfrey (GBR) 2 2 2  
61  ประเทศบังกลาเทศ M Milon (BAN) 0 0 0  
  4  สหราชอาณาจักร L Godfrey (GBR) 2 1 2 2  
 
  29  ประเทศเม็กซิโก JR Serrano (MEX) 0 1 0 0  
29  ประเทศเม็กซิโก JR Serrano (MEX) 2 2 0 2
36  ประเทศอิตาลี M Galiazzo (ITA) 0 0 2 0  
  4  สหราชอาณาจักร L Godfrey (GBR) 0 1 2 2 0 0  
  20  ประเทศมาเลเซีย K Mohamad (MAS) 2 1 0 0 2 1  
13  ประเทศจีน Y Xing (CHN) 2 2 2  
52  ประเทศเยอรมนี C Mayr (GER) 0 0 0  
  13  ประเทศจีน Y Xing (CHN) 2 1 0 0 2 0
 
  20  ประเทศมาเลเซีย K Mohamad (MAS) 0 1 2 2 0 1  
20  ประเทศมาเลเซีย K Mohamad (MAS) 2 0 0 2 2
45  ประเทศมาเลเซีย C Sian (MAS) 0 2 2 0 0  
  20  ประเทศมาเลเซีย K Mohamad (MAS) 0 0 2 0
  5  ประเทศญี่ปุ่น T Furukawa (JPN) 2 2 0 2
5  ประเทศญี่ปุ่น T Furukawa (JPN) 0 0 2 2 2  
60  เขตบริหารพิเศษฮ่องกง K Lee (HKG) 2 2 0 0 0  
  5  ประเทศญี่ปุ่น T Furukawa (JPN) 0 2 0 2 2
 
  28  ประเทศยูเครน D Hrachov (UKR) 2 0 2 0 0  
28  ประเทศยูเครน D Hrachov (UKR) 2 2 0 1 2
37  ประเทศอิตาลี M Frangilli (ITA) 0 0 2 1 0  
  5  ประเทศญี่ปุ่น T Furukawa (JPN) 2 2 0 2
  21  ประเทศนอร์เวย์ B Nesteng (NOR) 0 0 2 0  
12  สหรัฐ J Wukie (USA) 2 2 2  
53  ประเทศอินเดีย J Talukdar (IND) 0 0 0  
  12  สหรัฐ J Wukie (USA) 2 0 0 0
 
  21  ประเทศนอร์เวย์ B Nesteng (NOR) 0 2 2 2  
21  ประเทศนอร์เวย์ B Nesteng (NOR) 0 1 2 0 2 1
44  ประเทศญี่ปุ่น H Kikuchi (JPN) 2 1 0 2 0 0  

ส่วนที่ 3[แก้]

  รอบ 64 คน รอบ 32 คน รอบ 16 คน รอบก่อนรองชนะเลิศ
                                                                             
3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 1 2 0 2 2  
62  ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ A Müller (SUI) 1 0 2 0 0  
  3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 1 2 0 2 1  
 
  30  ประเทศเม็กซิโก L Álvarez (MEX) 1 0 2 0 1  
30  ประเทศเม็กซิโก L Álvarez (MEX) 2 2 2
35  ประเทศบัลแกเรีย Y Hristov (BUL) 0 0 0  
  3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 2 2 2  
  14  ประเทศโปแลนด์ R Dobrowolski (POL) 0 0 0  
19  ประเทศมองโกเลีย J Gantögs (MGL) 0 0 0  
46  ประเทศอินเดีย R Banerjee (IND) 2 2 2  
  46  ประเทศอินเดีย R Banerjee (IND) 1 0 2 0 0
 
  14  ประเทศโปแลนด์ R Dobrowolski (POL) 1 2 0 2 2  
14  ประเทศโปแลนด์ R Dobrowolski (POL) 0 2 2 1 2
51  ประเทศบราซิล D Xavier (BRA) 2 0 0 1 0  
  3  ประเทศเกาหลีใต้ โอ จินฮยอก (KOR) 2 1 2 2
  43  ประเทศยูเครน V Ruban (UKR) 0 1 0 0
6  ประเทศฝรั่งเศส G Prevost (FRA) 0 2 1 1 2  
59  ประเทศโกตดิวัวร์ P Kouassi (CIV) 2 0 1 1 0  
  6  ประเทศฝรั่งเศส G Prevost (FRA) 0 2 2 1 2
 
  27  ประเทศฝรั่งเศส โธมัส เฟาเฌรอน (FRA) 2 0 0 1 0  
27  ประเทศฝรั่งเศส โธมัส เฟาเฌรอน (FRA) 2 2 2
38  ประเทศไทย วิทยา ทำว่อง (THA) 0 0 0  
  6  ประเทศฝรั่งเศส G Prevost (FRA) 0 2 0 2 0
  43  ประเทศยูเครน V Ruban (UKR) 2 0 2 0 2  
22  ประเทศจีน Z Liu (CHN) 0 0 0  
43  ประเทศยูเครน V Ruban (UKR) 2 2 2  
  43  ประเทศยูเครน V Ruban (UKR) 2 2 2
 
  54  จีนไทเป Y-C Chen (TPE) 0 0 0  
11  ประเทศอิตาลี M Nespoli (ITA) 0 0 2 0
54  จีนไทเป Y-C Chen (TPE) 2 2 0 2  

ส่วนที่ 4[แก้]

  รอบ 64 คน รอบ 32 คน รอบ 16 คน รอบก่อนรองชนะเลิศ
                                                                             
7  ประเทศจีน X Dai (CHN) 2 2 2  
58  ประเทศสโลวีเนีย K Štrajhar (SLO) 0 0 0  
  7  ประเทศจีน X Dai (CHN) 2 2 2  
 
  26  ประเทศเม็กซิโก E Vélez (MEX) 0 0 0  
26  ประเทศเม็กซิโก E Vélez (MEX) 1 2 2 2
39  ประเทศอิหร่าน M Vaziri (IRI) 1 0 0 0  
  7  ประเทศจีน X Dai (CHN) 0 2 1 0 2 1  
  23  ประเทศออสเตรเลีย T Worth (AUS) 2 0 1 2 0 0  
23  ประเทศออสเตรเลีย T Worth (AUS) 2 0 2 1 0 1  
42  สหราชอาณาจักร A Wills (GBR) 0 2 0 1 2 0  
  23  ประเทศออสเตรเลีย T Worth (AUS) 1 2 2 2
 
  10  สหรัฐ B Ellison (USA) 1 0 0 0  
10  สหรัฐ B Ellison (USA) 2 2 1 2
55  ประเทศฟิลิปปินส์ M Javier (PHI) 0 0 1 0  
  7  ประเทศจีน X Dai (CHN) 2 1 0 0 2 1
  2  ประเทศเกาหลีใต้ คิม บอบมิน (KOR) 0 1 2 2 0 0
15  ประเทศญี่ปุ่น Y Ishizu (JPN) 0 1 0 0  
50  สหราชอาณาจักร ไซมอน เทอร์รี (GBR) 2 1 2 2  
  50  สหราชอาณาจักร ไซมอน เทอร์รี (GBR) 0 0 1 0
 
  47  ประเทศมอลโดวา แดน โอลารู (MDA) 2 2 1 2  
18  สหรัฐ เจค คามินสกี (USA) 2 2 1 0 0 0
47  ประเทศมอลโดวา แดน โอลารู (MDA) 0 0 1 2 2 1  
  47  ประเทศมอลโดวา แดน โอลารู (MDA) 0 0 1 0
  2  ประเทศเกาหลีใต้ คิม บอบมิน (KOR) 2 2 1 2  
31  ประเทศอินเดีย T Rai (IND) 0 1 0 2 2 1  
34  ประเทศคิวบา JC Stevens (CUB) 2 1 2 0 0 0  
  31  ประเทศอินเดีย T Rai (IND) 0 0 2 0
 
  2  ประเทศเกาหลีใต้ คิม บอบมิน (KOR) 2 2 0 2  
2  ประเทศเกาหลีใต้ คิม บอบมิน (KOR) 2 2 0 0 2
63  ประเทศฟีจี R Elder (FIJ) 0 0 2 2 0  

อ้างอิง[แก้]

  1. The LOCOG website lists Im's 10s at 50 (which would not be possible, in order for the overall score to result in 699. However, the World Archery results tracker, which provides the results of every arrow, shows 51 10s and 21 9s.[1] This provides the correct total score of 699.