กีฬาเทควันโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 2020 – รุ่นไม่เกิน 58 กิโลกรัม บุคคลชาย
เทควันโด รุ่นไม่เกิน 58 กิโลกรัม บุคคลชาย ในโอลิมปิกครั้งที่ 32 | |
---|---|
สนาม | มะกุฮะริเม็สเซะ |
วันที่ | 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2564 |
จำนวนนักกีฬา | 16 คน จาก 16 ประเทศ |
กีฬาเทควันโด ใน โอลิมปิกฤดูร้อน 2020 | ||
---|---|---|
นักกีฬา รอบคัดเลือก | ||
ชาย | หญิง | |
58 กิโลกรัม | 49 กิโลกรัม | |
68 กิโลกรัม | 57 กิโลกรัม | |
80 กิโลกรัม | 67 กิโลกรัม | |
+80 กิโลกรัม | +67 กิโลกรัม | |
การแข่งขันกีฬาเทควันโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 2020 – รุ่นไม่เกิน 58 กิโลกรัม บุคคลชาย เป็น 1 ใน 8 รายการแข่งขันเทควันโดที่โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2564 ที่มะกุฮะริเม็สเซะ[1] การแข่งขันรายการรุ่นไม่เกิน 58 กิโลกรัม บุคคลชายในโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งนี้ จะมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 16 คน จาก 16 ประเทศโดยประมาณ
ภูมิหลัง[แก้]
การแข่งขันครั้งนี้จะเป็นการปรากฏตัวครั้งที่ 6 ของรายการนี้ โดยได้แข่งขันในโอลิมปิกครั้งแรกเมื่อปี ค.ศ. 2000
การคัดเลือก[แก้]
ปฏิทินการแข่งขัน[แก้]
เวลาทั้งหมดเป็นเวลามาตรฐานญี่ปุ่น (UTC+9).[1]
Event↓/Date → | 24 กรกฎาคม | 25 กรกฎาคม | 26 กรกฎาคม | 27 กรกฎาคม |
---|---|---|---|---|
Men's 58 kg | F | |||
Men's 68 kg | F | |||
Men's 80 kg | F | |||
Men's +80 kg | F | |||
Women's 49 kg | F | |||
Women's 57 kg | F | |||
Women's 67 kg | F | |||
Women's +67 kg | F |
การแข่งขัน[แก้]
ชิงชนนะเลิศ[แก้]
เหรียญทอง | ||
Repechage[แก้]
Repechage | เหรียญทองแดง | |||||
Repechage | เหรียญทองแดง | |||||
Pool A[แก้]
รอบ 16 คน | รอบก่อนรองฯ | รอบรองฯ | ||||||||
13 Solomon Demse (ETH) | 22 | |||||||||
4 Sergio Suzuki (JPN) | 2 | |||||||||
13 Solomon Demse (ETH) | 9 | |||||||||
12 Mohamed Khalil Jendoubi (TUN) | 32 | |||||||||
5 Mikhail Artamonov (ROC) | 18 | |||||||||
12 Mohamed Khalil Jendoubi (TUN) | 25 | |||||||||
12 Mohamed Khalil Jendoubi (TUN) | ||||||||||
9 Rui Bragança (POR) | 9 | |||||||||
8 Adrián Vicente (ESP) | 24 | |||||||||
8 Adrián Vicente (ESP) | ||||||||||
1 Jang Jun (KOR) | ||||||||||
1 Jang Jun (KOR) | 26 | |||||||||
16 Kurt Bryan Barbosa (PHI) | 6 | |||||||||
Pool B[แก้]
รอบ 16 คน | รอบก่อนรองฯ | รอบรองฯ | ||||||||
15 Omar Salim (HUN) | 13 | |||||||||
2 Vito Dell'Aquila (ITA) | 26 | |||||||||
2 Vito Dell'Aquila (ITA) | ||||||||||
10 Ramnarong Sawekwiharee (THA) | ||||||||||
7 Safwan Khalil (AUS) | 7 | |||||||||
10 Ramnarong Sawekwiharee (THA) | 23 | |||||||||
11 Lucas Guzmán (ARG) | 22 | |||||||||
6 Jack Woolley (IRL) | 19 | |||||||||
11 Lucas Guzmán (ARG) | ||||||||||
3 Armin Hadipour (IRI) | ||||||||||
3 Armin Hadipour (IRI) | 22 | |||||||||
14 Jefferson Ochoa (COL) | 19 | |||||||||
อ้างอิง[แก้]
- ↑ 1.0 1.1 "Tokyo2020 schedule". Tokyo2020. สืบค้นเมื่อ 20 January 2020.
- ↑ "Schedule - Taekwondo Tokyo 2020 Olympics". Olympian Database. สืบค้นเมื่อ 17 March 2020.
- ↑ "Taekwondo Competition Schedule". Tokyo 2020. สืบค้นเมื่อ 17 March 2020.