วอลเลย์บอลหญิงในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 – รอบคัดเลือกโซนแอฟริกา

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
การแข่งขันโอลิมปิกรอบคัดเลือกแอฟริกา 2016
รายละเอียด
เจ้าภาพธงของประเทศแคเมอรูน แคเมอรูน
วันที่12–19 กุมภาพันธ์
ทีม7
สนาม(ใน 1 เมืองเจ้าภาพ)
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
Official website

การแข่งขันรอบคัดเลือกแอฟริกาสำหรับวอลเลย์บอลหญิงในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 จัดขึ้นในยาอุนเด, ประเทศแคเมอรูน ตั้งแต่วันที่ 12–19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2559[1]

การแบ่งกลุ่ม[แก้]

กลุ่ม A กลุ่ม B
ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน (เจ้าภาพ) ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา
ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย
ธงชาติเคนยา เคนยา ธงชาติอียิปต์ อียิปต์
ธงชาติยูกันดา ยูกันดา

สนามแข่งขัน[แก้]

แคเมอรูน ยาอุนเด, ประเทศแคเมอรูน
Yaoundé Multipurpose Sports Complex
ความจุ: 5,263 ที่นั่ง
Yaoundé Sports Palace 2014 (05).JPG

การตัดสินลำดับจากผลการแข่งขัน[แก้]

ในการแข่งขันหากผลว่ามีผลเท่ากันจะตัดสินตามลำดับดังนี้

  1. จำนวนแมทช์ที่ชนะ
  2. คะแนน
  3. อัตราส่วนเซตที่ชนะต่อแพ้
  4. อัตราส่วนคะแนนที่ทำได้ในแมชท์ต่อคะแนนที่เสีย
  5. ผลการแข่งขันจากแมชท์สุดท้ายของทีมที่ทำการแข่งขันด้วยซึ่งเป็นทีมเดียวกัน

แมทช์ที่แข่งขัน 3–0 หรือ 3–1 ทีมที่ชนะจะได้ 3 คะแนน ทีมที่แพ้ได้ 0 คะแนน ส่วนแมทช์ที่แข่งขัน 3–2 ทีมที่ชนะจะได้ 2 คะแนน ทีมที่แพ้ได้ 1 คะแนน

รอบคัดเลือก[แก้]

  • เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น (UTC+01:00)
ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ
ผ่านเข้ารอบชิงอันดับที่ 5

กลุ่ม A[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติเคนยา เคนยา 2 0 6 6 1 6.000 170 139 1.223
2 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 1 1 2 4 5 0.800 193 196 0.985
3 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 0 2 1 2 6 0.333 161 189 0.852
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
12 ก.พ. 18:00 แคเมอรูน ธงชาติแคเมอรูน 3–2 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–20 25–20 28–30 21–25 15–6 114–101 Report
13 ก.พ. 18:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติเคนยา เคนยา 20–25 17–25 23–25     60–75 Report
14 ก.พ. 18:00 เคนยา ธงชาติเคนยา 3–1 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 25–22 25–23 20–25 25–9   95–79 Report

กลุ่ม B[แก้]

แมทช์ แต้ม เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 3 0 9 9 1 9.000 243 189 1.286
2 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 2 1 6 7 3 2.333 237 193 1.228
3 ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา 1 2 2 3 8 0.375 202 251 0.805
4 ธงชาติยูกันดา ยูกันดา 0 3 1 2 9 0.222 198 247 0.802
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
12 ก.พ. 13:00 ยูกันดา ธงชาติยูกันดา 0–3 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 12–25 18–25 19–25     49–75 Report
12 ก.พ. 15:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 3–0 ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา 25–22 25–22 25–10     75–54 Report
13 ก.พ. 14:00 ยูกันดา ธงชาติยูกันดา 0–3 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 22–25 14–25 12–25     48–75 Report
13 ก.พ. 16:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 3–0 ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา 25–21 25–13 25–17     75–51 Report
14 ก.พ. 14:00 บอตสวานา ธงชาติบอตสวานา 3–2 ธงชาติยูกันดา ยูกันดา 22–25 25–21 25–19 10–25 15–11 97–101 Report
14 ก.พ. 16:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 3–1 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 18–25 25–19 25–20 25–23   93–87 Report

รอบสุดท้าย[แก้]

  • เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น (UTC+01:00)

รอบชิงอันดับที่ 5[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
15 ก.พ. 14:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 2–3 ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา 22–25 22–25 25–17 25–15 10–15 104–97 Report

4 ทีมสุดท้าย[แก้]

  รอบรองชนะเลิศ รอบชิงชนะเลิศ
15 กุมภาพันธ์
 ธงชาติเคนยา เคนยา  2  
 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์  3  
 
16 กุมภาพันธ์
     ธงชาติอียิปต์ อียิปต์  2
   ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน  3
รอบชิงอันดับที่ 3
15 กุมภาพันธ์ 16 กุมภาพันธ์
 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย  0  ธงชาติเคนยา เคนยา  3
 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน  3    ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย  0

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
15 ก.พ. 16:00 เคนยา ธงชาติเคนยา 2–3 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 22–25 26–24 25–16 20–25 17–19 110–109 Report
15 ก.พ. 18:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 0–3 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 20–25 17–25 17–25     54–75 Report

รอบชิงอันดับที่ 3[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
16 ก.พ. 16:00 เคนยา ธงชาติเคนยา 3–0 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 25–19 25–21 26–24     76–64 Report

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
16 ก.พ. 18:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 2–3 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน 14–25 27–25 25–21 23–25 7–15 96–113 Report

อันดับการแข่งขัน[แก้]

อันดับ ทีม
1 ธงชาติแคเมอรูน แคเมอรูน
2 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์
3 ธงชาติเคนยา เคนยา
4 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย
5 ธงชาติบอตสวานา บอตสวานา
6 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย
7 ธงชาติยูกันดา ยูกันดา
ผ่านการคัดเลือกเข้าแข่งขัน โอลิมปิกฤดูร้อน 2016
ผ่านการคัดเลือกเข้าแข่งขัน รอบคัดเลือกโอลิมปิกระดับโลก

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "CAMEROON TO ORGANISE 2016 WOMEN'S AFRICAN OLYMPIC QUALIFIERS". 12 November 2015.

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]