เซปักตะกร้อในเอเชียนเกมส์ 2010

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

เซปักตะกร้อได้มีการจัดการแข่งขันที่เอเชียนเกมส์ 2010 ในเมืองกว่างโจว ประเทศจีน ทั้งการแข่งขันของชายและหญิง ตั้งแต่วันที่ 16 ถึง 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553 ในการแข่งขันแบบทีม, ทีมเดี่ยว และทีมคู่ ซึ่งทุกรายการของการแข่งขันเซปักตะกร้อ มีการจับฉลากแบ่งสายในวันที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2553 [1]

สรุปเหรียญรางวัล[แก้]

ตารางเหรียญรางวัล[แก้]

อันดับที่ ประเทศ ทอง เงิน ทองแดง รวม
1 ไทย 2 0 0 2
2  จีน 0 1 0 1
 มาเลเซีย 0 1 0 1
3  อินโดนีเซีย 0 0 1 1
 ญี่ปุ่น 0 0 1 1
 เกาหลีใต้ 0 0 1 1
 เวียดนาม 0 0 1 1
รวม 2 2 4 8

ผู้ได้รับเหรียญรางวัล[แก้]

รายการ เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
ทีมคู่ชาย พม่าSi Thu Lin
Zaw Lat
Zaw Zaw Aung
เกาหลีใต้Lee Gyu-Nam
Lee Jun-Ho
Jeong Won-Deok
ญี่ปุ่นSusumu Teramoto
Yuichi Matsuda
Takeshi Terashima
อินโดนีเซียYudi Purnomo
Jusri Pakke
Husni Uba
ทีมชาย ไทยAnuwat Chaichana
Kriangkrai Kaewmian
Pornchai Kaokaew
Pattarapong Yupadee
Wirawut Nanongkhai
มาเลเซียNormanizam Ahmad
Noor Azman Abd Hamid
Futra Abd Ghani
Nor Shahruddin Mad Ghani
Farhan Adam
พม่าAung Cho Myint
Aung Myo Swe
Si Thu Lin
Zaw Lat
Zaw Zaw Aung
จีนYang Jiapeng
Zhou Haiyang
Xu Mingchi
Zhang Linye
Ge Yusheng
ทีมชุดชาย ไทยAnuwat Chaichana
Suebsak Phunsueb
Kritsana Tanakorn
Kriangkrai Kaewmian
Pornchai Kaokaew
Siriwat Sakha
Pattarapong Yupadee
Wirawut Nanongkhai
Somporn Jaisinghol
Suriyan Peachan
Singha Somsakul
Supachai Maneenat
มาเลเซียNormanizam Ahmad
Ariff Ramli
Ahmad Sufi Hashim
Noor Azman Abd Hamid
Futra Abd Ghani
Zulkarnain Arif
Mohd Helmi Ismail
Mohd Hafizie Manap
Azman Nasruddin
Nor Shahruddin Mad Ghani
Farhan Adam
Syazwan Husin
ญี่ปุ่นSusumu Teramoto
Yuichi Matsuda
Takeshi Terashima
Yoshitaka Iida
Tomoyuki Nakatsuka
Jun Motohashi
Masahiro Yamada
Seiya Takano
Masanori Hayashi
เกาหลีใต้Kwon Hyuk-Jin
Yoo Dong-Young
Park Hyeon-Geun
Lee Gyu-Nam
Lee Jun-Ho
Kim Young-Man
Lee Myung-Jung
Sin Seung-Tae
Im An-Soo
Go Jae-Uk
Jeong Won-Deok
Woo Gyeong-Han
ทีมคู่หญิง พม่าKyu Kyu Thin
May Zin Phyoe
Phyu Phyu Than
จีนSun Xiaodan
Wang Xiaohua
Cui Yonghui
เกาหลีใต้Park Keum-Duk
Ahn Soon-Ok
Kim Mi-Jin
ญี่ปุ่นYukie Sato
Sawa Aoki
Chiharu Yano
ทีมหญิง ไทยSunthari Rupsung
Daranee Wongcharern
Phikun Seedam
Tidawan Daosakul
Nareerat Takan
เวียดนามLai Thi Huyen Trang
Luu Thi Thanh
Nguyen Thi Bich Thuy
Nguyen Thinh Thu Ba
Nguyen Hai Thao
จีนWang Xiaohua
Zhou Ronghong
Gu Xihui
Cui Yonghui
Song Cheng
พม่าKyu Kyu Thin
May Zin Phyoe
Kay Zin Htut
Naing Naing Win
Ei Thin Zar
ทีมชุดหญิง ไทยSunthari Rupsung
Nitinadda Kaewkamsai
Daranee Wongcharern
Kaewjai Pumsawangkaew
Phikun Seedam
Tidawan Daosakul
Rungtip Tanaking
Nisa Thanaattawut
Wanwisa Jankaen
Nareerat Takan
Payom Srihongsa
Masaya Duangsri
จีนSun Xiaodan
Liu Yanhong
Wang Xiaohua
Zhou Ronghong
Gu Xihui
Liu Xiaofang
Zhang Yanan
Lao Tianxue
Cui Yonghui
Song Cheng
Zhao Tengfei
อินโดนีเซียDini Mitasari
Hasmawati Umar
Mega Citra Kusuma
Jumasiah
Florensia Cristy
Lena
Nur Qadriyanti
Asmira
Aliya Prihatini
Rike Media Sari
Leni
เวียดนามLai Thi Huyen Trang
Dinh Thi Thuy Hang
Luu Thi Thanh
Nguyen Thi Thuy An
Nguyen Thi Hanh Ngan
Nguyen Thi Bich Thuy
Nguyen Thinh Thu Ba
Nguyen Hai Thao
Le Thi Hanh
Nguyen Thi Dung
Truong Thi Van
Nguyen Bach Van

ผลการแข่งขัน[แก้]

ทีมคู่ชาย[แก้]

รอบแรก[แก้]

กลุ่มเอ[แก้]
ทีม Pld W L SF SA Pts
 พม่า 0 0 0 0 0 0
 ฟิลิปปินส์ 0 0 0 0 0 0
 เกาหลีใต้ 0 0 0 0 0 0
กลุ่มบี[แก้]
ทีม Pld W L SF SA Pts
 อินโดนีเซีย 0 0 0 0 0 0
 ญี่ปุ่น 0 0 0 0 0 0
 อินเดีย 0 0 0 0 0 0
 จีน 0 0 0 0 0 0

รอบตัดสิน[แก้]

  เซมิไฟนอล ไฟนอล
                         
   1st กลุ่มเอ  
 2nd กลุ่มบี  
   
   
 1st กลุ่มบี
   2nd กลุ่มเอ  

ทีมเดี่ยวชาย[แก้]

ทีม Pld W L SF SA Pts
 มาเลเซีย 0 0 0 0 0 0
 พม่า 0 0 0 0 0 0
 จีน 0 0 0 0 0 0
 ไทย 0 0 0 0 0 0

ทีมชาย[แก้]

รอบแรก[แก้]

กลุ่มเอ[แก้]
ทีม Pld W L RF RA Pts
 ไทย 0 0 0 0 0 0
 เกาหลีใต้ 0 0 0 0 0 0
 อินโดนีเซีย 0 0 0 0 0 0
กลุ่มบี[แก้]
ทีม Pld W L RF RA Pts
 มาเลเซีย 0 0 0 0 0 0
 อินเดีย 0 0 0 0 0 0
 ญี่ปุ่น 0 0 0 0 0 0
 จีน 0 0 0 0 0 0

รอบตัดสิน[แก้]

  เซมิไฟนอล ไฟนอล
                         
   1st กลุ่มเอ  
 2nd กลุ่มบี  
   
   
 1st กลุ่มบี
   2nd กลุ่มเอ  

ทีมคู่หญิง[แก้]

รอบแรก[แก้]

กลุ่มเอ[แก้]
ทีม Pld W L SF SA Pts
 พม่า 0 0 0 0 0 0
 อินเดีย 0 0 0 0 0 0
 จีน 0 0 0 0 0 0
กลุ่มบี[แก้]
ทีม Pld W L SF SA Pts
 ญี่ปุ่น 0 0 0 0 0 0
 อินโดนีเซีย 0 0 0 0 0 0
 เกาหลีใต้ 0 0 0 0 0 0

รอบตัดสิน[แก้]

  เซมิไฟนอล ไฟนอล
                         
   1st กลุ่มเอ  
 2nd กลุ่มบี  
   
   
 1st กลุ่มบี
   2nd กลุ่มเอ  

ทีมเดี่ยวหญิง[แก้]

ทีม Pld W L SF SA Pts
 จีน 0 0 0 0 0 0
 พม่า 0 0 0 0 0 0
 เวียดนาม 0 0 0 0 0 0
 ไทย 0 0 0 0 0 0

ทีมหญิง[แก้]

รอบแรก[แก้]

กลุ่มเอ[แก้]
ทีม Pld W L RF RA Pts
 เวียดนาม 0 0 0 0 0 0
 อินโดนีเซีย 0 0 0 0 0 0
 ญี่ปุ่น 0 0 0 0 0 0
กลุ่มบี[แก้]
ทีม Pld W L RF RA Pts
 ไทย 0 0 0 0 0 0
 อินเดีย 0 0 0 0 0 0
 เกาหลีใต้ 0 0 0 0 0 0
 จีน 0 0 0 0 0 0

รอบตัดสิน[แก้]

  เซมิไฟนอล ไฟนอล
                         
   1st กลุ่มเอ  
 2nd กลุ่มบี  
   
   
 1st กลุ่มบี
   2nd กลุ่มเอ  

อ้างอิง[แก้]

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]