เมยังคลาสสิก

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
เมยังคลาสสิก
Mae Young Classic
โปสเตอร์หรือสัญลักษณ์ของ เมยังคลาสสิก.
โลโกอย่างเป็นทางการ
เพลงประจำ "Missile" โดย Dorothy[1]
ข้อมูล
สมาคม ดับเบิลยูดับเบิลยูอี
วันที่
  • 13 กรกฎาคม ค.ศ. 2017
  • 14 กรกฎาคม ค.ศ. 2017
  • 12 กันยายน ค.ศ. 2017 (รอบชิง)
สถานที่ Full Sail University
Thomas & Mack Center (final)
เมือง Winter Park, Florida
Paradise, Nevada (final)
ลำดับเหตุการณ์ดับเบิลยูดับเบิลยูอี เน็ตเวิร์ค
ซัมเมอร์สแลม (2017) เมยังคลาสสิก โนเมอร์ซี (2017)

เมยังคลาสสิก (อังกฤษ: Mae Young Classic) เป็นรายการมวยปล้ำพิเศษประเภททัวร์นาเมนต์ ที่จัดโดย สมาคมมวยปล้ำอาชีพอเมริกัน ดับเบิลยูดับเบิลยูอี ซึ่งเป็นเกียรติแก่นักมวยปล้ำหญิง และผู้เข้าสู่หอเกียรติยศดับเบิลยูดับเบิลยูอี Mae Young โดยในผู้ร่วมเข้าแข่งขันนั้นมีนักมวยปล้ำหญิง 32 คน โดยจะเลือกจากนักมวยปล้ำ NXT และสมาคมอิสระ โดยเริ่มปล้ำอัดเทปในวันที่ 13 กรกฎาคม และ 14 กรกฎาคม ค.ศ. 2017 ซึ่งออกอากาศทาง WWE Network ในวันที่ 28 สิงหาคม (รอบที่ 1) และ 4 กันยายน (รอบที่ 1 ,quarterfinals และ semifinals) และออกอากาศสดในวันที่ 12 กันยายน ค.ศ. 2017 ซึ่งเป็นรอบชิงชนะเลิศทาง WWE Network[2]

รอบ Qualifying[แก้]

บันทึกเทปใน NXT – 23 มิถุนายน (Full Sail UniversityWinter Park, Florida)[3]
ลำดับ กำหนด
1 Bianca Belair ชนะ Aliyah Mae Young Classic Qualifying Match
2 Vanessa Borne ชนะ Jayme Hachey Mae Young Classic Qualifying Match

ผู้เข้าร่วมแข่งขัน[แก้]

นักมวยปล้ำ ประเทศที่เป็นตัวแทน Ref
Laith, AbbeyAbbey Laith สหรัฐ United States [4]
Ayesha Raymond อังกฤษ England [5]
Belair, BiancaBianca Belair สหรัฐ United States [6]
LeRae, CandiceCandice LeRae สหรัฐ United States [7]
Kai, DakotaDakota Kai นิวซีแลนด์ New Zealand [8]
Gabert, JazzyJazzy Gabert เยอรมนี Germany [9]
Sane, KairiKairi Sane ญี่ปุ่น Japan [10]
Devi, KavitaKavita Devi อินเดีย India [11]
Ray, Kay LeeKay Lee Ray สกอตแลนด์ Scotland [12]
Evans, LaceyLacey Evans สหรัฐ United States [13]
Belle, MartiMarti Belle สาธารณรัฐโดมินิกัน Dominican Republic [14]
Martinez, MercedesMercedes Martinez สหรัฐ United States [15]
Yim, MiaMia Yim เกาหลีใต้ South Korea [16]
Miranda Salinas[Note 1] สหรัฐ United States [17]
Nicole Savoy สหรัฐ United States [18]
Niven, PiperPiper Niven สกอตแลนด์ Scotland [19]
Princesa Sugehit เม็กซิโก Mexico [20]
Evers, RachelRachel Evers สหรัฐ United States [21]
González, ReinaReina González สหรัฐ United States [22]
Renee Michelle สหรัฐ United States [23]
Rhea Ripley ออสเตรเลีย Australia [24]
Beckett, SageSage Beckett สหรัฐ United States [25]
Garrett, SantanaSantana Garrett สหรัฐ United States [26]
Logan, SarahSarah Logan สหรัฐ United States [27]
Deeb, SerenaSerena Deeb สหรัฐ United States [28]
Baszler, ShaynaShayna Baszler สหรัฐ United States [29]
Conti, TaynaraTaynara Conti บราซิล Brazil [30]
Blanchard, TessaTessa Blanchard สหรัฐ United States [31]
Storm, ToniToni Storm ออสเตรเลีย Australia [32]
Borne, VanessaVanessa Borne สหรัฐ United States [33]
Xia Li ประเทศจีน China [34]
Zeda ประเทศจีน China [35]
  1. This competitor is a replacement for another participant who was taken out of the tournament.

แทนที่[แก้]

ผู้เข้าร่วมเหล่านี้ถูกนำออกจากการแข่งขันด้วยเหตุผลบางประการและถูกแทนที่ด้วยคู่แข่งรายอื่น

นักมวยปล้ำ ประเทศที่เป็นตัวแทน ความคืบหน้าในการแข่งขัน Reason Replacing wrestler Ref
Newell, NixonNixon Newell เวลส์ Wales Replaced before the official start of the tournament ACL injury สหรัฐ Miranda Salinas [36]

การสลับ[แก้]

ในกรณีที่ผู้เข้าร่วมอย่างเป็นทางการได้รับบาดเจ็บ พวกเขาจะถูกแทนที่โดยผู้เข้าร่วมรายใดรายหนึ่งต่อไปนี้:

นักมวยปล้ำ ประเทศที่เป็นตัวแทน
Hayden, BarbiBarbi Hayden สหรัฐ United States
Purrazzo, DeonnaDeonna Purrazzo อิตาลี Italy
Jessica James สหรัฐ United States
Tapa, Lei'DLei'D Tapa ตองงา Tonga
Matthews, NicoleNicole Matthews แคนาดา Canada

ทีมผู้ประกาศ และผู้บรรยาย[แก้]

ชื่อในสังเวียน ชื่อจริง หมายเหตุ
Blayze, AlundraAlundra Blayze Debrah Miceli Backstage interviewer
Hall of Famer
Fuentes, DashaDasha Fuentes Dasha Kuret Ring announcer
Ross, JimJim Ross James Ross Lead commentator
Hall of Famer
, LitaLita Amy Dumas Color commentator
Hall of Famer
Garcia, LilianLilian Garcia Lilian Garcia Ring announcer (finals)

กรรมการ[แก้]

ชื่อในสังเวียน ชื่อจริง หมายเหตุ
Eddie Orengo Eddie Orengo
Jessika Carr Jessika Heiser WWE's first full-time female referee
Danilo Anfibio Danilo Anfibio
Darryl Sharma Darryl Sharma
D.A. Brewer Antoine Brewer

ผลการปล้ำ[แก้]

รอบทัวร์นาเมนท์[แก้]

The following time limits were in place:

  • รอบแรก: 15 นาที
  • รอบที่ 2: 20 นาที
  • รอบคัดเลือกสุดท้าย: 25 นาที
  • รอบรองชนะ: 30 นาที
  • รอบชิงชนะ: ไมกำหนด
 
Round of 32
Taped July 13
Aired August 28
Round of 16
Taped July 14
Aired September 4
Quarterfinals
Taped July 14
Aired September 4
Semifinals
Taped July 14
Aired September 4
Final
Live on September 12
 
                                   
 
– Episode 1
 
 
เยอรมนี Jazzy Gabert 7:33[37]
 
– Episode 5
 
สหรัฐ Abbey Laith Pin
 
สหรัฐ Abbey Laith Pin
 
– Episode 2
 
สหรัฐ Rachel Evers 4:49[41]
 
สหรัฐ Rachel Evers Pin
 
– Episode 7
 
สาธารณรัฐโดมินิกัน Marti Belle 6:10[38]
 
สหรัฐ Abbey Laith 8:58[43]
 
– Episode 1
 
สหรัฐ Mercedes Martinez Pin
 
เม็กซิโก Princesa Sugehit Sub
 
– Episode 5
 
สกอตแลนด์ Kay Lee Ray 6:32[37]
 
เม็กซิโก Princesa Sugehit 5:14[41]
 
– Episode 2
 
สหรัฐ Mercedes Martinez Pin
 
ประเทศจีน Xia Li 3:07[38]
 
– Episode 8
 
สหรัฐ Mercedes Martinez Sub
 
สหรัฐ Mercedes Martinez 8:11[44]
 
– Episode 4
 
สหรัฐ Shayna Baszler Sub
 
สหรัฐ Nicole Savoy Sub
 
– Episode 6
 
สหรัฐ Reina González 4:27[39]
 
สหรัฐ Nicole Savoy 5:53[42]
 
– Episode 4
 
สหรัฐ Candice LeRae Pin
 
สหรัฐ Renee Michelle 5:36[39]
 
– Episode 7
 
สหรัฐ Candice LeRae Pin
 
สหรัฐ Candice LeRae 3:13[43]
 
– Episode 2
 
สหรัฐ Shayna Baszler Sub
 
สหรัฐ Sarah Logan 7:17[38]
 
– Episode 6
 
เกาหลีใต้ Mia Yim Pin
 
เกาหลีใต้ Mia Yim 5:39[42]
 
– Episode 1
 
สหรัฐ Shayna Baszler Sub
 
ประเทศจีน Zeda 2:42[37]
 
– Episode 9
 
สหรัฐ Shayna Baszler Sub
 
สหรัฐ Shayna Baszler 12:07[45]
 
– Episode 4
 
ญี่ปุ่น Kairi Sane Pin
 
ญี่ปุ่น Kairi Sane Pin
 
– Episode 5
 
สหรัฐ Tessa Blanchard 8:38[39]
 
ญี่ปุ่น Kairi Sane Pin
 
– Episode 3
 
สหรัฐ Bianca Belair 10:00[41]
 
สหรัฐ Sage Beckett 5:33[40]
 
– Episode 7
 
สหรัฐ Bianca Belair Pin
 
ญี่ปุ่น Kairi Sane Pin
 
– Episode 3
 
นิวซีแลนด์ Dakota Kai 7:42[43]
 
นิวซีแลนด์ Dakota Kai Pin
 
– Episode 6
 
อินเดีย Kavita Devi 3:58[40]
 
นิวซีแลนด์ Dakota Kai Pin
 
– Episode 2
 
ออสเตรเลีย Rhea Ripley 7:03[42]
 
ออสเตรเลีย Rhea Ripley Pin
 
– Episode 8
 
สหรัฐ Miranda Salinas 3:51[38]
 
ญี่ปุ่น Kairi Sane Pin
 
– Episode 1
 
ออสเตรเลีย Toni Storm 12:23[44]
 
สหรัฐ Vanessa Borne 6:22[37]
 
– Episode 5
 
สหรัฐ Serena Deeb Pin
 
สหรัฐ Serena Deeb 7:10[41]
 
– Episode 3
 
สกอตแลนด์ Piper Niven Pin
 
สหรัฐ Santana Garrett 7:10[40]
 
– Episode 7
 
สกอตแลนด์ Piper Niven Pin
 
สกอตแลนด์ Piper Niven 7:38[43]
 
– Episode 4
 
ออสเตรเลีย Toni Storm Pin
 
บราซิล Taynara Conti 4:41[39]
 
– Episode 6
 
สหรัฐ Lacey Evans Pin
 
สหรัฐ Lacey Evans 5:07[42]
 
– Episode 3
 
ออสเตรเลีย Toni Storm Pin
 
อังกฤษ Ayesha Raymond 4:27[40]
 
 
ออสเตรเลีย Toni Storm Pin
 

รอบสุดท้าย[แก้]

ลำดับ กำหนด เวลา[46]
1D Deonna Purrazzo และ Jessica James ชนะ Barbi Hayden และNicole Matthews โดย submission Tag team match N/A
2 Shayna Baszler ชนะ Mercedes Martinez โดย submission Mae Young Classic tournament semi-final match 08:11
3 Kairi Sane ชนะ Toni Storm Mae Young Classic tournament semi-final match 12:23
4 Jazzy Gabert, Kay Lee Ray และTessa Blanchard ชนะ Sarah Logan, Marti Belle และSantana Garrett Six-woman tag team match 03:38
5 Kairi Sane ชนะ Shayna Baszler Mae Young Classic tournament final match 12:07

ดูเพิ่ม[แก้]

อ้างอิง[แก้]

  1. "WWE Mae Young Classic - Missile (Official Theme)". https://www.youtube.com/watch?v=7xjF0S1HAHc. 
  2. "WWE announces Mae Young Classic women’s tournament to be held at Full Sail Live July 13 and 14". WWE. May 23, 2017. http://www.wwe.com/shows/maeyoungclassic/article/wwe-announces-mae-young-classic-womens-tournament. เรียกข้อมูลเมื่อ June 24, 2017. 
  3. "Mae Young Classic Competitors Qualify At NXT Taping". http://www.prowrestlingsheet.com/competitors-qualify-mae-young-classic/#.WVWAwogrLIU. 
  4. "Abbey Laith". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/abbey-laith. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  5. "Ayesha Raymond". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/ayesha-raymond. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  6. "Bianca Belair". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/bianca-belair. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  7. "Candice LeRae". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/candice-lerae. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  8. "Dakota Kai". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/dakota-kai. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  9. "Jazzy Gabert". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/jazzy-gabert. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  10. "Kairi Sane". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/kairi-sane. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  11. "Kavita Devi". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/kavita-devi. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  12. "Kay Lee Ray". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/kay-lee-ray. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  13. "Lacey Evans". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/lacey-evans. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  14. "Marti Belle". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/marti-belle. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  15. "Mercedes Martinez". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/mercedes-martinez. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  16. "Mia Yim". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/mia-yim. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  17. "Miranda Salinas". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/miranda-salinas. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  18. "Nicole Savoy". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/nicole-savoy. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  19. "Piper Niven". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/piper-niven. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  20. "Princesa Sugehit". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/princesa-sugehit. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  21. "Rachel Evers". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/rachel-evers. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  22. "Reina González". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/reina-gonzalez. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  23. "Renee Michelle". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/renee-michelle. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  24. "Rhea Ripley". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/rhea-ripley. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  25. "Sage Beckett". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/sage-beckett. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  26. "Santana Garrett". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/santana-garrett. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  27. "Sarah Logan". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/sarah-logan. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  28. "Serena Deeb". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/serena-deeb. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  29. "Shayna Baszler". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/shayna-baszler. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  30. "Taynara Conti". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/taynara-conti. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  31. "Tessa Blanchard". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/tessa-blanchard. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  32. "Toni Storm". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/toni-storm. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  33. "Vanessa Borne". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/vanessa-borne. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  34. "Xia Li". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/xia-li. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  35. "Zeda". WWE. http://www.wwe.com/section/mae-young-classic-competitors/article/zeda. เรียกข้อมูลเมื่อ July 13, 2017. 
  36. Meltzer, Dave (July 11, 2017). "Several names expected for WWE Mae Young Classic". Wrestling Observer Newsletter. http://www.f4wonline.com/wwe-news/several-names-expected-wwe-mae-young-classic-239031. เรียกข้อมูลเมื่อ July 14, 2017. 
  37. 37.0 37.1 37.2 37.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode One featuring first-round matches (spoilers)". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/08/28/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-one-featuring-first-round-matches-spoilers/. เรียกข้อมูลเมื่อ August 28, 2017. 
  38. 38.0 38.1 38.2 38.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Two featuring Sarah Logan vs. Mia Yim, Mercedes Martinez vs. Xia Li, Miranda Salinas vs. Rhea Ripley, and Marti Bell vs. Rachel Evers". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/08/28/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-two-featuring-sarah-logan-vs-mia-yim-mercedes-martinez-vs-xia-li-miranda-salinas-vs-rhea-ripley-marti-bell-vs-rachel-evers/. เรียกข้อมูลเมื่อ August 28, 2017. 
  39. 39.0 39.1 39.2 39.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Four with Kairi Sane vs. Tessa Blanchard, Candice LeRae vs. Renee Michelle, Taynara Conti vs. Lacey Evans, and Nicole Savoy vs. Reina Gonzalez". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/08/28/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-four-kairi-sane-vs-tessa-blanchard-candice-lerae-vs-renee-michelle-taynara-conti-vs-lacey-evans-nicole-savoy-vs-reina-gonzalez/. เรียกข้อมูลเมื่อ August 28, 2017. 
  40. 40.0 40.1 40.2 40.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Three featuring Ayesha Raymond vs. Toni Storm, Kavita Devi vs. Dakota Kai, Bianca Belair vs. Sage Beckett, and Santana Garrett vs. Piper Nevin". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/08/28/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-three-featuring-ayesha-raymond-vs-toni-storm-kavita-devi-vs-dakota-kai-bianca-belair-vs-sage-beckett-santana-garrett-vs-piper-nevin/. เรียกข้อมูลเมื่อ August 28, 2017. 
  41. 41.0 41.1 41.2 41.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Five featuring second round tournament matches". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/09/05/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-five-featuring-second-round-tournament-matches/. เรียกข้อมูลเมื่อ September 5, 2017. 
  42. 42.0 42.1 42.2 42.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Six featuring the final second round tournament matches". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/09/05/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-six-featuring-final-second-round-tournament-matches/. เรียกข้อมูลเมื่อ September 5, 2017. 
  43. 43.0 43.1 43.2 43.3 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Seven featuring the four quarterfinal tournament matches". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/09/05/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-seven-featuring-four-quarterfinal-tournament-matches/. เรียกข้อมูลเมื่อ September 5, 2017. 
  44. 44.0 44.1 Powell, Jason. "Powell’s WWE Mae Young Classic Review: Episode Eight featuring the semifinal tournament matches". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/09/05/powells-wwe-mae-young-classic-review-episode-eight-featuring-semifinal-tournament-matches/. เรียกข้อมูลเมื่อ September 5, 2017. 
  45. Powell, Jason. "9/12 Powell’s WWE Mae Young Classic Finals Review: The tournament finals". Pro Wrestling Dot Net. http://prowrestling.net/site/2017/09/12/912-powells-wwe-mae-young-classic-finals-review-tournament-finals/. เรียกข้อมูลเมื่อ September 12, 2017. 
  46. http://www.f4wonline.com/wwe-news/wwe-mae-young-classic-taping-spoilers-finals-are-set-239266

แหลงข้อมูลอืน[แก้]