ศึกค้นหาเชฟกระทะเหล็ก ซีซั่นที่ 2

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
ศึกค้นหาเชฟกระทะเหล็ก ซีซั่นที่ 2
ประเภทเรียลลิตีโชว์แข่งขันการทำอาหาร
ผู้กำกับศิลป์กฤตพร แย้มสุข
เสนอโดยนภัสกร มิตรธีรโรจน์
ไดอาน่า จงจินตนาการ
บรรยายโดยณัฐพงษ์ สมรรคเสวี
ประเทศแหล่งกำเนิดไทย ไทย
ภาษาต้นฉบับไทย
จำนวนตอน12
การผลิต
ผู้อำนวยการผลิตกิติกร เพ็ญโรจน์
ผู้อำนวยการสร้างนครินทร์ เศรษฐิศักดิ์โก
ผู้ลำดับภาพกิติศักดิ์ ศิลปะ
กล้องหลายกล้อง
ความยาวตอน1 ชั่วโมง 50 นาที
บริษัทผู้ผลิตบริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด (ในเครือ เอช กรุ๊ป)
ออกอากาศ
เครือข่ายช่อง 7 เอชดี
ระบบภาพ16:9
ระบบเสียงสเตอริโอ
ออกอากาศ9 สิงหาคม พ.ศ. 2563 - 25 ตุลาคม พ.ศ. 2563
ลำดับเหตุการณ์
การแสดงที่เกี่ยวข้องยุทธการกระทะเหล็ก
เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย
เชฟกระทะเหล็ก ศึกวันล้างตา
เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย โรงเรียนกระทะเหล็ก
เชฟกระทะเด็ก เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย
สุดยอดเซเลบริตี้เชฟ เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย
แหล่งข้อมูลอื่น
เฟซบุ๊กแฟนเพจของรายการ
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของเฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป

ศึกค้นหาเชฟกระทะเหล็ก ซีซั่นที่ 2 (อังกฤษ: The Next Iron Chef Season 2) เป็นรายการเรียลลิตีโชว์แข่งขันการทำอาหารเต็มรูปแบบซึ่งต่อยอดความสำเร็จจากรายการเชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย (อังกฤษ: Iron Chef Thailand) โดยเป็นการแข่งขันของเชฟมืออาชีพ เพื่อค้นหาเชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย คนใหม่ ที่จะได้เซ็นสัญญา พร้อมรับรางวัลเงินสดรวมจำนวนกว่า 1,000,000 บาท ผลิตโดย บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด[ลิงก์เสีย] (ในเครือ เอช กรุ๊ป) ออกอากาศทุกวันอาทิตย์ เวลา 18:00 - 19:45 น. ทางช่อง 7 เอชดี เริ่มออกอากาศครั้งแรกเมื่อวันอาทิตย์ที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2563 [1]ต่อจากรายการ มาสเตอร์เชฟ ออลสตาร์ ไทยแลนด์

กติกา[แก้]

ดูบทความหลักที่: ศึกค้นหาเชฟกระทะเหล็ก

ผู้เข้าแข่งขัน[แก้]

ผู้เข้าแข่งขัน 15 คนสุดท้าย
ชื่อ ตำแหน่ง ลำดับการแข่งขัน จำนวนชนะ
ธีรภัทร ตียาสุนทรานนท์ (เชฟอาร์) Team Caption - Professional Chef Thailand ชนะเลิศ
วันที่ 25 ตุลาคม
6
ราชวัติ วิเชียรรัตน์ (เชฟเก่ง) Executive Chef รองชนะเลิศ
วันที่ 25 ตุลาคม
2
กันต์ยรัตน์ เพียรพอดีตน (เชฟบูม) Chef Owner รองชนะเลิศ
วันที่ 25 ตุลาคม
1
Teo Zheng 'Enoch' Yi (เชฟอีน็อค) Celebrity Chef ถูกคัดออก
วันที่ 18 ตุลาคม
1
ปวีณ์นุช ยอดปรีชาวิจิตร (เชฟแก้ว) Chef Owner ถูกคัดออก
วันที่ 18 ตุลาคม

กลับเข้ามา
วันที่ 27 กันยายน

ถูกคัดออก
วันที่ 6 กันยายน
2
จารึก ศรีอรุณ (เชฟจารึก) Culinary Instructor ถูกคัดออก
วันที่ 11 ตุลาคม
3
โมน ธีระธาดา (เชฟโมน) Chef Owner ถูกคัดออก
วันที่ 4 ตุลาคม
0
โชติพัฒน์ ใหลสุวรรณ์ (เชฟจี) Executive Pastry Chef ถูกคัดออก
วันที่ 20 กันยายน
1
ปิยะชาติ พุทธวงษ์ (เชฟบอย) Executive Thai Dessert Chef ถูกคัดออก
วันที่ 13 กันยายน
1
พงษ์ธร หินราชา (เชฟพงษ์) Executive Chef ถูกคัดออก
วันที่ 13 กันยายน
0
ธีรกัญญา ตั้งสุวรรณรังษี (เชฟธีน่า) Culinary Arts & Technology Instructor ถูกคัดออก
วันที่ 6 กันยายน
2
ภูวเดช เตชจิรัฐกาล (เชฟเติ้ล) Head Chef ถูกคัดออก
วันที่ 6 กันยายน
0
สุทธิเกียรติ คงคติธรรม (เชฟบอส) Head Chef ถูกคัดออก
วันที่ 23 สิงหาคม
0
ขวัญชนก ศรีธาวัชร (เชฟแพน) Head Chef ถอนตัว
วันที่ 16 สิงหาคม
0
สมิตา ธนะโสภณ (เชฟหนามเตย) Chef Owner ถูกคัดออก
วันที่ 9 สิงหาคม
0

ตารางการคัดออก[แก้]

อันดับ ผู้เข้าแข่งขัน ตอนที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
1 เชฟอาร์ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ชนะ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ชนะ กดดัน ชนะ ชนะ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ชนะ ผ่าน ผ่าน เสี่ยง ชนะเลิศ
2 เชฟเก่ง ผ่าน ผ่าน ต่ำ เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน สูง ผ่าน ผ่าน สูง ผ่าน ผ่าน ผ่าน ชนะ ผ่าน กดดัน เสี่ยง ชนะ ผ่าน รองชนะเลิศ
เชฟบูม ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน กดดัน เสี่ยง ผ่าน ชนะ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน กดดัน เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ผ่าน เสี่ยง
4 เชฟอีน็อค ต่ำ เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ต่ำ ผ่าน ผ่าน ต่ำ เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ต่ำ เสี่ยง ต่ำ ชนะ ต่ำ ออก
เชฟแก้ว กดดัน ชนะ ผ่าน ผ่าน กดดัน เสี่ยง ผ่าน เสี่ยง ออก ร่วม กลับ ผ่าน ผ่าน ต่ำ เสี่ยง ต่ำ ออก
6 เชฟจารึก ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ชนะ ผ่าน กดดัน ชนะ ผ่าน ผ่าน ต่ำ ชนะ กดดัน ออก
7 เชฟโมน กดดัน เสี่ยง กดดัน เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ต่ำ เสี่ยง กดดัน เสี่ยง ผ่าน ผ่าน กดดัน ออก
8 เชฟจี ผ่าน ผ่าน ต่ำ ชนะ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ต่ำ ผ่าน ต่ำ ออก ร่วม ออก
9 เชฟบอย ชนะ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน เสี่ยง ผ่าน กดดัน ออก ออก
เชฟพงษ์ ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ต่ำ ออก ร่วม ออก
11 เชฟธีน่า ผ่าน ผ่าน ชนะ ผ่าน ต่ำ ชนะ ผ่าน ผ่าน ออก ร่วม ออก
12 เชฟเติ้ล ผ่าน ผ่าน กดดัน เสี่ยง ผ่าน ผ่าน ผ่าน ออก ออก
13 เชฟบอส ผ่าน ผ่าน ผ่าน ผ่าน ต่ำ ออก
14 เชฟแพน ผ่าน ผ่าน ถอนตัว
15 เชฟหนามเตย ต่ำ ออก
     (ชนะเลิศ) ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน
     (รองชนะเลิศ) รองชนะเลิศการแข่งขัน
     (ชนะ) ผู้เข้าแข่งขันที่ชนะชาแลนจ์ โจทย์วัตถุดิบปริศนา (Secret Ingredient)
     (ชนะ) ผู้เข้าแข่งขันที่ชนะชาแลนจ์ โจทย์ความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา (Bidding Battle)
     (สูง) ผู้เข้าแข่งขันที่เข้าชิงเป็นจานที่ดีที่สุด
     (ผ่าน) ผู้เข้าแข่งขันที่ผ่านเข้ารอบต่อไป
     (ต่ำ) ผู้เข้าแข่งขันที่เป็น 1 ใน 3 จานที่แย่ที่สุดแต่ได้รับสิทธิ์การคุ้มกัน ทำให้ผ่านเข้ารอบต่อไปในทันที
     (กดดัน) ผู้เข้าแข่งขันที่ถูกเลือกให้เข้าแข่งขันในรอบคัดออก (โจทย์ความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา (Bidding Battle))
     (ผ่าน) ผู้เข้าแข่งขันที่ผ่านเข้ารอบต่อไป
     (ผ่าน) ผู้เข้าแข่งขันที่ผ่านเข้ารอบต่อไป ในการแข่งขันแบบทีม
     (ต่ำ) ผู้เข้าแข่งขันที่ยืนเป็น 1 ใน 2 จานที่แย่ที่สุดต้องแข่งขันในรอบต่อไป
     (ต่ำ) ผู้เข้าแข่งขันที่ยืนเป็น 1 ใน 3 จานที่แย่ที่สุด
     (เสี่ยง) ผู้เข้าแข่งขันที่เสี่ยงในการถูกคัดออก
     (ถอนตัว) ผู้เข้าแข่งขันที่ถอนตัวออกจากการแข่งขัน
     (ออก) ผู้เข้าแข่งขันที่ถูกคัดออกประจำสัปดาห์
     (ร่วม/ออก) ผู้เข้าแข่งขันที่ถูกคัดออกไปแล้ว แต่ได้รับเชิญให้กลับเข้าร่วมการแข่งขันเพื่อช่วงชิงโอกาสในการกลับเข้าสู่ kitchen stadium / และถูกคัดออกในรอบแรก
     (กลับ) ผู้เข้าแข่งขันที่ถูกคัดออกไปแล้ว แต่ได้รับโอกาสในการกลับเข้าสู่ kitchen stadium เนื่องจากชนะการแข่งขันรอบนี้

ข้อมูลการออกอากาศ[แก้]

ตอนที่ 1 : รอบแรก (First Round)[แก้]

ออกอากาศ 9 สิงหาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือบลูฟินทูน่า และวัตถุดิบปริศนาคือจำปาดะ โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟ ENOCH และเชฟหนามเตย โดยเชฟทั้งสองท่านทำเมนูออกมาอย่างไม่มีความคิดสร้างสรรค์ที่เพียงพอและปลาทูน่ามีกลิ่นคาว ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟบอย ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟบอยได้เลือกเชฟแก้วและเชฟโมนให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟบอย
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟ ENOCH และเชฟหนามเตย
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟแก้วและเชฟโมน
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้วัตถุดิบชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้วัตถุดิบอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยเชฟแก้วได้วัตถุดิบเป็นกุ้งแม่น้ำ, เชฟโมนได้วัตถุดิบเป็นหอยเสียบดองน้ำปลา, เชฟ ENOCH ได้วัตถุดิบเป็นปูอลาสก้าคิงแครบ ส่วนเชฟหนามเตยได้วัตถุดิบเป็นมะละกอ ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟแก้ว และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟหนามเตย
  • ผู้ชนะ: เชฟแก้ว
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟหนามเตย

ตอนที่ 2 : การยกระดับวัตถุดิบอาหารป่าพื้นบ้านของไทย สู่ความเป็นอินเตอร์[แก้]

ออกอากาศ 16 สิงหาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: การแข่งขันพึ่งเริ่มได้เพียงอาทิตย์เดียวก็มีคนยอมแพ้ถอดใจขอถอนตัวนั่นก็คือ เชฟแพน เนื่องจากไม่ยอมรับการตัดสินและไม่คิดจะสู้หรือกลัวมาแพ้ในสนาม จึงได้ถอนตัวออกจากการแข่งขันไป ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือกบ บ้องตัน ปลาคลัง ขาหมูป่า นกกระทา หนูนา และงูเห่า โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟแก้ว จะได้รับสิทธิพิเศษเลือกวัตถุดิบให้กับพวกคุณทุกคน โดยเชฟแก้วเลือกปลาคลังให้เชฟบอส เลือกกบให้เชฟบูมกับตัวเอง (เชฟแก้ว) เลือกบ้องตันให้เชฟอาร์กับเชฟพงษ์ เลือกขาหมูป่าให้เชฟเก่งกับเชฟโมน เลือกนกกระทาให้เชฟจารึกกับเชฟ ENOCH เลือกหนูนาให้เชฟจีกับเชฟธีน่า เลือกงูเห่าให้เชฟเติ้ลกับเชฟบอย โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟเก่ง และเชฟจี โดยเชฟทั้งสองท่านทำวัตถุดิบหลักออกมาไม่สุก ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟทีน่า ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟธีน่าได้เลือกเชฟโมนและเชฟเติ้ลให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟธีน่า
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟเก่ง† และเชฟจี†
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟโมนและเชฟเติ้ล
  • ผู้ที่ถูกถอนตัว: เชฟแพน
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลอุปกรณ์ให้ความร้อนเพื่อใช้ในการปรุงอาหารโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลอุปกรณ์โดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้อุปกรณ์ชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้อุปกรณ์อย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยเชฟจีได้อุปกรณ์เป็นเตาอั้งโล่ พร้อมถ่าน ไม้ขัดไฟ และขี้ไต้, เชฟเก่งได้อุปกรณ์เป็นเตาปิคนิค, เชฟโมนได้อุปกรณ์เป็นเทียนพรรษา ส่วนเชฟเติ้ลได้อุปกรณ์เป็นโบรทอสช์ (ที่พ่นไฟ) ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟจี และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดก็คือ เชฟโมน และเชฟเติ้ล โดยเชฟเติ้ลพลาดในเรื่องของการใช้อุปกรณ์หลักนั่นก็คือโบรทอสช์ ในการรังสรรค์อาหาร ส่วนเชฟโมน พลาดในเรื่องความคิดสร้างสรรค์และหอยเชลส์ที่ยังดิบอยู่ และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟโมน แต่เนื่องจาก เชฟแพน ได้ถอนตัวออกจากการแข่งขันไป ทางกรรมการแห็นถึงความเป็นนักสู้ของเชฟโมน จึงทำให้เชฟโมนไม่ต้องออกจากการแข่งขันในสัปดาห์นี้
  • ผู้ชนะ: เชฟจี
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารจานที่แย่ที่สุด: เชฟโมนและเชฟเติ้ล
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: ไม่มีใครถูกคัดออก

หมายเหตุ † หมายถึง ผู้เข้าแข่งขันที่ถูกคณะกรรมการทิ้งอาหารโดยไม่มีการชิมในการแข่งขันนั้น

ตอนที่ 3 : การใช้ความคิดสร้างสรรค์ให้เกิดจินตนาการ และการรังสรรค์วัตถุดิบที่อยู่ภายในกล่อง ให้กลายเป็นเมนูของหวาน[แก้]

ออกอากาศ 23 สิงหาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือขนมปังปี๊บ ในธีม ขนมปังปี๊บ In WonderLand ดินแดนมหัศจรรย์ และวัตถุดิบปริศนาคือซอสหอยนางรม โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟจี จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือกใครก็ได้ 4 คน ใช้ซอสหอยนางรมร่วมกับวัตถุดิบหลักในจานอาหารของพวกเขา โดยเชฟจีได้เลือกให้เชฟธีน่า เชฟบอย เชฟพงษ์ และเชฟจารึก โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟบอส และเชฟธีน่า โดยเชฟบอสพลาดในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ และการชูวัตถุดิบหลัก ขณะที่เชฟธีน่าพลาดในเรื่องของรสชาติ ทำให้รสชาติการชูวัตถุดิบหลักเสียไปหมด ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟอาร์ ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟอาร์ได้เลือกเชฟบูมและเชฟแก้วให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟอาร์
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟบอส และเชฟธีน่า
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟบูมและเชฟแก้ว
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้วัตถุดิบชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้วัตถุดิบอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที ในโจทย์ การรังสรรค์วัตถุดิบที่อยู่ภายในกล่อง ให้กลายเป็นเมนูของหวาน โดยเชฟบอสได้วัตถุดิบเป็นไข่แมงดาทะเล, เชฟบูมได้วัตถุดิบเป็นไข่ปลาสลิด, เชฟธีน่าได้วัตถุดิบเป็นลูกตาล ส่วนเชฟแก้วได้วัตถุดิบเป็นสะตอ ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟธีน่า และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดก็คือ เชฟบอส และเชฟบูม และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟบอส
  • ผู้ชนะ: เชฟธีน่า
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารจานที่แย่ที่สุด: เชฟบอสและเชฟบูม
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟบอส

ตอนที่ 4 : การแข่งขันแบบทีม การแบ่งหน้าที่[แก้]

ออกอากาศ 30 สิงหาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: โดยจะให้ผู้เข้าแข่งขันทำอาหารร่วมกันเป็นทีม โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟธีน่า จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือกทีมให้กับผู้เข้าแข่งขันทุกคน
หัวหน้าทีม สมาชิก
เชฟเก่ง เชฟพงษ์, เชฟโมน และเชฟ ENOCH
เชฟเติ้ล เชฟบูม, เชฟแก้ว และเชฟบอย
เชฟอาร์ เชฟจารึก, เชฟจี และเชฟธีน่า

โดยในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือปูจักจั่น และวัตถุดิบปริศนาคือหอยโจงโดง และ อ้อย โดยทุกคนต้องทำอาหารจำนวน 4 จาน 3 เมนู เมนูที่ 1 ปูจักจั่น เมนูที่ 2 หอยโจงโดง และเมนูที่ 3 อ้อย เพื่อแยกเสริฟให้กับกรรมการแต่ละท่าน โดย 1 ทีมที่ทำอาหารออกมาได้ผิดพลาดมากที่สุด จะต้องไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยทีมที่ทำอาหารออกมาได้ผิดพลาดมากที่สุดก็คือ ทีมสีเหลือง

  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟเติ้ล, เชฟบูม, เชฟแก้ว และเชฟบอย

ตอนที่ 5 : การยกระดับเมนูของทอด และแห้วแล้วท้อ[แก้]

ออกอากาศ 6 กันยายน 2563
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้วัตถุดิบชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้วัตถุดิบอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที ในโจทย์ เมนูของทอด โดยเชฟบอยได้วัตถุดิบเป็นทอดมันปลากราย กับน้ำมัน 1 ขวด, เชฟแก้วได้วัตถุดิบเป็นหมูกรอบ กับน้ำมัน 2 ขวด, เชฟบูมได้วัตถุดิบเป็นกุ้งแพ กับน้ำมัน 1/4 ขวด ส่วนเชฟเติ้ลได้วัตถุดิบเป็นข้าวเม่าทอด กับน้ำมันครึ่งขวด ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟบูม และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟเติ้ล
  • ผู้ชนะ: เชฟบูม
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟเติ้ล
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือแห้ว และวัตถุดิบปริศนาคือท้อ โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟบูม จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือกใครก็ได้ 4 คน ใช้ท้อร่วมกับวัตถุดิบหลักในจานอาหารของพวกเขา โดยเชฟบูมได้เลือกให้เชฟอาร์ เชฟโมน เชฟพงษ์ และเชฟจารึก โดยสองจานที่ดีที่สุดในรอบนี้คือเชฟอาร์ และเชฟเก่ง โดยผู้ชนะในรอบนี้คือ เชฟอาร์ ส่วนสามจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟธีน่า, เชฟ ENOCH และเชฟแก้ว โดยผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นก็คือเชฟธีน่า และเชฟแก้ว
  • ผู้ชนะ: เชฟอาร์
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสามจานที่แย่ที่สุด: เชฟธีน่า, เชฟ ENOCH และเชฟแก้ว
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟธีน่า และเชฟแก้ว

ตอนที่ 6 : ทะเลเผาสุดไฮโซ[แก้]

ออกอากาศ 13 กันยายน 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือกุ้งลายเสือ หอยหวาน ปูม้า ปลาสำลี และปลาหมึก ในโจทย์ ทะเลเผาสุดไฮโซ โดยสามจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟจี, เชฟพงษ์ และเชฟโมน โดยผู้ที่ชนะในรอบวัตถุดิบปริศนาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟอาร์ จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือก 1 ใน 3 คนนี้ ที่จะไม่ต้องไปแข่งขันต่อในรอบต่อไป โดยเชฟอาร์ได้เลือกให้เป็นเชฟจี ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟจารึก ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟจารึกได้เลือกเชฟอาร์และเชฟบอยให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟจารึก
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสามจานที่แย่ที่สุด: เชฟจี, เชฟพงษ์ และเชฟโมน
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟอาร์และเชฟบอย
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้วัตถุดิบชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้วัตถุดิบอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที ในโจทย์ ชิ้นส่วนต่างๆ ของวัว โดยเชฟอาร์ได้วัตถุดิบเป็นสมองวัว, เชฟโมนได้วัตถุดิบเป็นหัวใจวัว, เชฟพงษ์ได้วัตถุดิบเป็นหางวัว ส่วนเชฟบอยได้วัตถุดิบเป็นไขกระดูกวัว (Bone Marrow) ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟอาร์ และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟพงษ์และเชฟบอย
  • ผู้ชนะ: เชฟอาร์
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟพงษ์และเชฟบอย

ตอนที่ 7 : เป๋าฮื้อ Hip Hop[แก้]

ออกอากาศ 20 กันยายน 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือหอยเป๋าฮื้อ ในโจทย์ เป๋าฮื้อ Hip Hop และวัตถุดิบปริศนาคือข้าวโอ๊ต ในโจทย์เครื่องดื่ม โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟอาร์ จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือกใครก็ได้ 4 คน ให้ทำเครื่องดื่มจากข้าวโอ๊ต เพื่อกินร่วมกับเมนูจานหลักในจานอาหารของพวกเขา โดยเชฟอาร์ได้เลือกให้เชฟจารึก เชฟ ENOCH เชฟเก่ง และเชฟโมน โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟ ENOCH และเชฟจี โดยเชฟจีพลาดในเรื่องการชูวัตถุดิบหลัก ส่วนเชฟ ENOCH พลาดในเรื่องรสชาติและการชูวัตถุดิบปริศนา โดยสองจานที่ดีที่สุดในรอบนี้คือเชฟอาร์ และเชฟเก่ง โดยผู้ชนะในรอบนี้คือ เชฟอาร์ ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟอาร์ได้เลือกเชฟจารึกและเชฟโมนให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟอาร์
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟ ENOCH และเชฟจี
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟจารึกและเชฟโมน
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลอุปกรณ์ที่จะใช้ในการทำอาหารริมทางโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลอุปกรณ์โดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้อุปกรณ์ชิ้นนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องใช้อุปกรณ์อย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยเชฟโมนได้อุปกรณ์เป็นรถเข็นขนมครก, เชฟจีได้อุปกรณ์เป็นรถเข็นขนมTokyo, เชฟจารึกได้อุปกรณ์เป็นรถเข็นส้มตำ ไก่ย่าง ส่วนเชฟ ENOCH ได้อุปกรณ์เป็นรถเข็นก๋วยเตี๋ยว ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟจารึก และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟจี
  • ผู้ชนะ: เชฟจารึก
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟจี

ตอนที่ 8 : การแข่งขันของผู้แข่งขันที่ตกรอบไปแล้ว[แก้]

ออกอากาศ 27 กันยายน 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: รอบวัตถุดิบปริศนาครั้งนี้ผู้เข้าแข่งขัน 6 คนสุดท้ายได้สิทธิ์ผ่านเข้ารอบต่อไปทันที โดยเป็นการแข่งขันของผู้แข่งขันที่ตกรอบไปแล้ว เพื่อคัดเลือกผู้แข่งขันเพียงแค่ 1 คนที่ตกรอบไป เพื่อที่จะได้สิทธ์กลับเข้ามาร่วมการแข่งขันอีกครั้ง อันได้แก่ เชฟจี, เชฟแก้ว, เชฟพงษ์, เชฟธีน่า, เชฟบอย และเชฟเติ้ล โดยในรอบนี้มีวัตถุดิบหลักคือถั่วฝักยาว เชฟพงษ์, เชฟแก้ว, เชฟจี และเชฟธีน่า เป็นสี่จานที่ทำออกมาได้ดีที่สุด และทั้งสี่คนจะแข่งขันกันอีกครั้งในรอบต่อไป
  • ผู้เข้ารอบสี่คนวัตถุดิบปริศนา: เชฟพงษ์, เชฟแก้ว, เชฟจี และเชฟธีน่า
  • รอบวัตถุดิบปริศนา 2: รอบวัตถุดิบปริศนาครั้งนี้ผู้เข้าแข่งขัน 4 คนสุดท้ายที่ผ่านเข้ารอบ โดยในรอบนี้เด็กๆ จากทางบ้านทั้ง 6 คน (ได้แก่ น้องเล็บ, น้องก้อนหิน, น้องเฟรน์นี่, น้องทอฝัน, น้องลูกหม่อน และน้องลูกไม้) จะทำการเลือกวัตถุดิบให้แก้ผู้เข้าแข่งขันทั้ง 4 คน ซึ่งน้องๆ ได้เลือกวัตถุดิบ อันได้แก่ พอร์คชอป, สตรอว์เบอร์รี, พืช, กุ้ง, เลม่อน และพริก โดยจะต้องชูวัตถุดิบหลักทั้ง 6 อย้างออกมาในเมนูเดียว ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟแก้ว และได้รับโอกาสกลับเข้ามาในการแข่งขันในรอบต่อไป
  • ผู้ชนะ: เชฟแก้ว

ตอนที่ 9 : การรังสรรค์อาหารเจ[แก้]

ออกอากาศ 4 ตุลาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้กติกาจะเปลี่ยนแปลงไป ก็คือผู้เข้าแข่งขั่นทุกคนจะมีเวลาอย่างจำกัดในการเข้าห้องวัตถุดิบ โดยที่ผู้เข้าแข่งขันจะไม่รู้เลยว่าประตูห้องวัตถุดิบจะปิดเมื่อไหร่ ดังนั้นถ้าประตูห้องวัตถุดิบเลื่อนลง ผู้เข้าแข่งขันทุกคนจะต้องรีบออกจากห้องวัตถุดิบทันที เพราะถ้าผู้เข้าแข่งขันออกมาไม่ทัน ผู้เข้าแข่งขันจะต้องติดอยู่ในนั้น 5 นาที สำหรับผู้ที่ติดอยู่ในนั้นสามารถเลือกวัตถุดิบเพิ่มเติมในห้องนั้นได้ จนกว่าจะหมดเวลา ในรอบนี้วัตถุดิบหลักคือเต้าหู้ยี้ ในโจทย์ อาหารเจ และวัตถุดิบปริศนาคือนมถั่วเหลิอง ในโจทย์ของหวานในรูปแบบของอาหารเจ โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟจารึก จะได้รับสิทธิพิเศษในการเลือกใครก็ได้ 3 คน ให้ทำของหวานจากนมถั่วเหลิอง เพื่อกินร่วมกับเมนูจานหลักในจานอาหารของพวกเขา โดยเชฟจารึกได้เลือกให้เชฟโมน เชฟเก่ง และเชฟ ENOCH แต่ทั้ง 3 คนที่ถูกเลือกจะมีสิทธิในการเข้าห้องวัตถุดิบอีกครั้ง โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟจารึก และเชฟ ENOCH โดยเชฟจารึกพลาดในเรื่องการชูวัตถุดิบหลัก ส่วนเชฟ ENOCH พลาดในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ โดยผู้ชนะในรอบนี้คือ เชฟเก่ง ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟเก่งได้เลือกเชฟโมนและเชฟบูมให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟเก่ง
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟจารึก และเชฟ ENOCH
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟโมนและเชฟบูม
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลแกงไทยโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลแกงไทยโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้แกงไทยนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องได้รับแกงไทยอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยเชฟ ENOCH ได้เป็นแกงเผ็ดเป็ดย่าง ในรูปแบบของเวลลิงตัน, เชฟโมนได้เป็นแกงขี้เหล็ก ในรูปแบบของพาย, เชฟจารึกได้เป็นแกงปูใบชะพลู ในรูปแบบของต๊อกโบกี ส่วนเชฟบูมได้เป็นแกงเทโพปลาเค็ม ในรูปแบบของลาซานญ่า และผู้เข้าแข่งขันจะต้องนำเสนอในรูปแบบอินเตอร์ ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟจารึก และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟโมน
  • ผู้ชนะ: เชฟจารึก
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟโมน

ตอนที่ 10 : เลือดหมู และสัญชาติอาหารใกล้ตัวแบบง่ายๆ[แก้]

ออกอากาศ 11 ตุลาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้กติกาจะเปลี่ยนแปลงไป ก็คือผู้เข้าแข่งขั่นทุกคนจะมีเวลาอย่างจำกัดในการเข้าห้องวัตถุดิบ โดยที่ผู้เข้าแข่งขันจะไม่รู้เลยว่าประตูห้องวัตถุดิบจะปิดเมื่อไหร่ ดังนั้นถ้าประตูห้องวัตถุดิบเลื่อนลง ผู้เข้าแข่งขันทุกคนจะต้องรีบออกจากห้องวัตถุดิบทันที เพราะถ้าผู้เข้าแข่งขันออกมาไม่ทัน ผู้เข้าแข่งขันจะต้องติดอยู่ในนั้น 15 นาที สำหรับผู้ที่ติดอยู่ในนั้นสามารถเลือกวัตถุดิบเพิ่มเติมในห้องนั้นได้ จนกว่าจะหมดเวลา ในรอบนี้วัตถุดิบหลักคือเลือดหมูสด พอการแข่งขันดำเนินมาได้ 20 นาที ก็จะมีสิทธิพิเศษของทางรายการก็คือ ผู้เข้าแข่งขันบางคนจะมีสิทธิ์เข้าห้องวัตถุดิบอีกครั้ง เพื่อไปเลือกวัตถุดิบมาเพิ่ม โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟจารึก จะได้รับสิทธิพิเศษในการตัดสิทธิ์ใครก็ได้ 3 คน ที่จะไม่ได้เข้าไปเลือกวัตถุดิบในห้องวัตถุดิบเพิ่ม โดยเชฟจารึกได้ตัดสิทธิ์เชฟบูม, เชฟเก่ง และเชฟแก้ว โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟ ENOCH และเชฟแก้ว โดยเชฟ ENOCH พลาดในเรื่องหมูที่ยังดิบอยู่ และไม่มีความคิดสร้างสรรค์ ส่วนเชฟแก้ว พลาดในเรื่องการชูวัตถุดิบหลัก โดยผู้ชนะในรอบนี้คือ เชฟอาร์ ซึ่งผู้ชนะสามารถเลือกเชฟ 2 คนให้ไปแข่งในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา โดยเชฟอาร์ได้เลือกเชฟจารึกและเชฟเก่งให้ไปแข่งขันต่อ
  • ผู้ชนะ: เชฟอาร์
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟ ENOCH และเชฟแก้ว
  • ผู้ที่ถูกเลือกให้ไปแข่งขันต่อ: เชฟจารึกและเชฟเก่ง
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลสัญชาติอาหารโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลสัญชาติอาหารโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้สัญชาติอาหารนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องได้รับสัญชาติอาหารอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยมีวัตถุดิบหลักก็คือวุ้นเส้น โดยเชฟ ENOCH ได้เป็นสัญชาติอินโดนีเซีย, เชฟแก้วได้เป็นสัญชาติเวียดนาม, เชฟเก่งได้เป็นสัญชาติลาว ส่วนเชฟจารึกได้เป็นสัญชาติเมียนมาร์ ผู้ชนะในรอบนี้คือเชฟ ENOCH และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟจารึก
  • ผู้ชนะ: เชฟ ENOCH
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟจารึก

ตอนที่ 11 : รอบรองชนะเลิศ (Semi-Final)[แก้]

ออกอากาศ 18 ตุลาคม 2563
  • รอบวัตถุดิบปริศนา: ในรอบนี้วัตถุดิบหลักคือปลาอินทรีย์เค็ม และวัตถุดิบปริศนาคือช็อกโกแลต โดยผู้ที่ชนะในรอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลาในสัปดาห์ที่แล้วนั่นก็คือ เชฟ ENOCH จะได้รับสิทธิพิเศษก็คือ จะเลือกใช้หรือไม่ใช้วัตถุดิบปริศนานี้ก็ได้ แต่ผู้เข้าแข่งขันที่เหลือจะต้องใช้วัตถุดิบปริศนานี้ควบคู่ไปกับวัตถุดิบหลัก โดยสองจานที่แย่ที่สุดในรอบนี้คือเชฟแก้ว และเชฟ ENOCH โดยผู้ชนะในรอบนี้จะได้ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศทันทีก็คือ เชฟเก่ง
  • ผู้ชนะ: เชฟเก่ง
  • ผู้ที่ตกเป็นอาหารสองจานที่แย่ที่สุด: เชฟแก้ว และเชฟ ENOCH
  • รอบความคิดสร้างสรรค์และการจัดการเวลา: ในรอบนี้เชฟทั้ง 4 คนจะต้องประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาเป็นตัวประมูล โดยเชฟที่ประมูลวัตถุดิบโดยใช้เวลาน้อยที่สุดจะได้วัตถุดิบนั้นไป ส่วนเชฟที่ไม่สามารถชนะการประมูลได้จะต้องได้รับวัตถุดิบอย่างสุดท้ายกับเวลา 30 นาที โดยเชฟอาร์ได้วัตถุดิบเป็นเนื้อวากิว A5, เชฟแก้วได้วัตถุดิบเป็นหนังหมู, เชฟ ENOCH ได้วัตถุดิบเป็นกุ้งแห้ง ส่วนเชฟบูมได้วัตถุดิบเป็นแคนาเดียน ล็อบสเตอร์ แต่การแข่งขันครั้งนี้ ทั้ง 4 คนต้องใช้วัตถุดิบเดียวกัน ในเวลาที่เท่ากัน ถ้าหากใครได้การ์ดที่มีสัญลักษณ์ของ The Next Iron Chef คนที่เหลือจะต้องใช้วัตถุดิบของคนๆ นั้นในเวลาที่คนๆ นั้นประมูลได้ คนที่เปิดการ์ดแล้วได้สัญลักษณ์ของ The Next Iron Chef ก็คือ เชฟแก้ว กับวัตถุดิบคือหนังหมู กับเวลาในการทำอาหาร 50 นาทีตามที่เชฟแก้วประมูลไว้ และผู้ที่ทำจานอาหารออกมาได้แย่ที่สุดและจะต้องออกจากการแข่งขั่นคือ เชฟแก้ว และเชฟ ENOCH
  • ผู้ที่ถูกคัดออก: เชฟแก้ว และเชฟ ENOCH

ตอนที่ 12 : รอบชิงชนะเลิศ (Final)[แก้]

ออกอากาศ 25 ตุลาคม 2563
  • รอบแรก (วัตถุดิบปริศนา) : ในรอบนี้วัตถุดิบหลักคือ ไข่ปลาคาเวียร์ และปลาสเตอร์เจียน โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องรังสรรค์วัตถุดิบให้เป็นอาหารจานหลัก (Main Course) โดยทางรายการจะมีวัตถุดิบที่หลากหลาย และภาชนะตกแต่งอย่างครบคัน โดยผู้เข้าแข่งขันจะมีเวลาถึง 90 นาที ในการทำอาหาร
  • รอบสอง (ทักษะการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า) : โจทย์ในรอบนี้ก็คือ ข้าวซอย โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องยกระดับข้าวซอย ให้กลายเป็นเมนูระดับ World Class โดยผู้เข้าแข่งขันจะมีเวลาเพียง 30 นาที ในการทำอาหาร
  • รอบสาม (วัตถุดิบปริศนา) : ในรอบนี้วัตถุดิบหลักคือ มะยม โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องรังสรรค์วัตถุดิบให้เป็นของหวาน(Dessert) โดยทางรายการจะมีวัตถุดิบที่หลากหลาย และภาชนะตกแต่งอย่างครบคัน โดยผู้เข้าแข่งขันจะมีเวลาถึง 120 นาที (2 ชั่วโมง) ในการทำอาหาร
  • ผู้ชนะและได้เป็นเชฟกระทะเหล็กคนใหม่: เชฟอาร์

อ้างอิง[แก้]

  1. แนวหน้า (7 สิงหาคม 2563). "'THE NEXT IRON CHEF Season 2' เปิดฉากเร้าใจ!!สุดยอดเชฟมืออาชีพตบเท้าท้าประลอง". www.naewna.com. สืบค้นเมื่อ 3 ตุลาคม 2563. Check date values in: |accessdate=, |date= (help)

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]