วอลเลย์บอลยุวชนหญิงชิงแชมป์โลก 2013

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
วอลเลย์บอลยุวชนหญิงอายุไม่เกิน 18 ปีชิงแชมป์โลก 2013
รายละเอียด
เจ้าภาพไทย ประเทศไทย
วันที่26 กรกฎาคม ถึง 4 สิงหาคม
ทีม20
สนามชาติชายฮอลล์ และลิปตพัลลภฮอลล์ (ใน จังหวัดนครราชสีมา เมืองเจ้าภาพ)
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
www.fivb.org

วอลเลย์บอลยุวชนชิงแชมป์โลก 2013 (อังกฤษ: 2013 FIVB Girls Youth World Championship) ได้มีการจัดขึ้นที่จังหวัดนครราชสีมา ประเทศไทย ตั้งแต่วันที่ 26 กรกฎาคม ถึง 4 สิงหาคม พ.ศ. 2556 [1] รายการนี้เป็นการแข่งขันครั้งแรกที่มีทีมเข้าร่วมถึง 20 ทีม[2]

เนื้อหา

ทีมที่ผ่านเข้ารอบ[แก้]

สมาพันธ์ วิธีการคัดเลือก วันที่ สถานที่ จำนวน[2] ผ่านการคัดเลือก
เจ้าภาพ 18 มีนาคม พ.ศ. 2555 1 ธงชาติไทย ไทย
นอร์เซกา ชิงแชมป์ยุวชนนอร์เซกา 2012 6 – 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 เม็กซิโก ตีคัวนา ประเทศเม็กซิโก 3 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา
Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน
ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก
เอวีซี ชิงแชมป์ยุวชนเอเชีย 2012 12 – 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 ประเทศจีน จือหยาง มณฑลเสฉวน ประเทศจีน 3 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น
Flag of the People's Republic of China จีน
ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป
ซีเอสวี ชิงแชมป์ยุวชนอเมริกาใต้ 2012 22 – 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 เปรู กัลเลา ประเทศเปรู 3 ธงชาติเปรู เปรู
ธงชาติบราซิล บราซิล
ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา
ซีเอวีบี ชิงแชมป์ยุวชนแอฟริกา 2013 25–27 มีนาคม พ.ศ. 2556 อียิปต์ ประเทศอียิปต์[1] 3 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์
ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย
ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย
ซีอีวี ชิงแชมป์ยุวชนยุโรป 2013 29 มีนาคม – 7 เมษายน พ.ศ. 2556 เซอร์เบีย คลาโดโว ประเทศเซอร์เบีย
มอนเตเนโกร บาร์ ประเทศมอนเตเนโกร[1]
6 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์
ธงชาติอิตาลี อิตาลี
ธงชาติตุรกี ตุรกี
ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย
ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ
ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย
พีวียู *[3] ยูธแพนอเมริกันคัพ 2013 27 เมษายน – 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 ประเทศกัวเตมาลา ประเทศกัวเตมาลา[4] 1 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก
ยอดรวม 20
* สหภาพแพนอเมริกันวอลเลย์บอล

หลักเกณฑ์การแข่งขัน[แก้]

20 ทีมจะได้รับการแบ่งออกเป็น 4 สาย ๆ ละ 5 ทีมโดยแต่ละสายจะทำการแข่งขันแบบพบกันหมด ทีมที่ได้อันดับล่างของแต่ละสายจะทำการแข่งเพื่อชิงที่ 17-20 ในระบบการแข่งขันแบบพบกันหมด

ส่วนทีมที่เหลือ 16 ทีมจะแข่งกันเพื่อเข้ารอบแปดทีมสุดท้ายด้วยการแข่งขันแบบเพลย์ออฟ (ที่ 1 ของสายเอ พบกับที่ 4 ของสายบี ฯลฯ) ซึ่งผู้ชนะเพลย์ออฟจะผ่านเข้าสู่รอบก่อนรอง, รองชนะเลิศ และรอบชิงชนะเลิศเพื่อชิงที่ 1 ถึง 8 ในขณะที่ผู้แพ้รอบเพลย์ออฟจะเข้าแข่งขันในรอบจัดอันดับ เช่นเดียวกับระบบรอบก่อนรอง, รองชนะเลิศ และรอบชิงชนะเลิศ ที่มีการชิงที่ 9 ถึง 16

สายเอ สายบี สายซี สายดี
ธงชาติไทย ไทย Flag of the People's Republic of China จีน ธงชาติบราซิล บราซิล ธงชาติอิตาลี อิตาลี
ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ Flag of the United States สหรัฐอเมริกา ธงชาติตุรกี ตุรกี
ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน ธงชาติเปรู เปรู
ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก
ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป

สถานที่จัดการแข่งขัน[แก้]

ชาติชายฮอลล์ และลิปตพัลลภฮอลล์ ภายในสนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวา 2550 จังหวัดนครราชสีมา

สนามกีฬา ชาติชายฮอลล์ ลิปตพัลลภฮอลล์
ภาพถ่าย Chatchai Hall.jpg
เมือง จังหวัดนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา
ความจุ 5,000 ที่นั่ง 2,000 ที่นั่ง

รอบคัดเลือก[แก้]

กลุ่ม A[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 12 4 0 12 0 MAX 300 194 1.546
2 ธงชาติไทย ไทย 9 3 1 9 5 1.800 326 312 1.045
3 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 6 2 2 7 7 1.000 321 321 1.000
4 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 3 1 3 4 9 0.444 269 301 0.894
5 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 0 0 4 1 12 0.083 237 355 0.668
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
26 กรกฎาคม 15:00 ไทย ธงชาติไทย 3–1 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–23 25–21 22–25 25–19   97–88 P2P3
26 กรกฎาคม 17:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 15–25 21–25 7–25     43–75 P2P3
27 กรกฎาคม 16:00 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 3–1 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 24–26 25–22 25–17 25–21   99–86 P2P3
27 กรกฎาคม 18:00 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–0 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–14 25–14 25–20     75–48 P2P3
28 กรกฎาคม 16:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 0–3 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 16–25 20–25 21–25     57–75 P2P3
28 กรกฎาคม 18:00 ไทย ธงชาติไทย 0–3 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 17–25 22–25 12–25     51–75 P2P3
29 กรกฎาคม 16:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 18–25 24–26 12–25     54–76 P2P3
29 กรกฎาคม 18:00 ไทย ธงชาติไทย 3–1 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–21 28–30 25–21 25–23   103–95 P2P3
30 กรกฎาคม 16:00 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–0 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–13 25–16 25–23     75–52 P2P3
30 กรกฎาคม 18:00 ไทย ธงชาติไทย 3–0 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–22 25–20 25–12     75–54 P2P3

กลุ่ม B[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 8 3 1 9 6 1.500 359 322 1.115
2 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 7 3 1 9 8 1.125 373 375 0.995
3 Flag of the People's Republic of China จีน 7 2 2 9 7 1.286 371 318 1.167
4 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 4 1 3 7 9 0.778 321 364 0.882
5 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 4 1 3 5 9 0.556 295 340 0.868
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
26 กรกฎาคม 15:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 20–25 26–28 25–20 28–26 15–10 114–109 P2P3
26 กรกฎาคม 17:00 ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–2 Flag of the People's Republic of China จีน 27–25 18–25 24–26 25–20 17–15 111–111 P2P3
27 กรกฎาคม 16:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–0 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 25–23 34–32 25–21     84–76 P2P3
27 กรกฎาคม 18:00 จีน Flag of the People's Republic of China 1–3 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 21–25 21–25 25–21 24–26   91–97 P2P3
28 กรกฎาคม 16:00 กรีซ ธงชาติประเทศกรีซ 1–3 Flag of the People's Republic of China จีน 7–25 16–25 25–19 10–25   58–94 P2P3
28 กรกฎาคม 18:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–2 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 25–23 23–25 24–26 25–14 15–12 112–100 P2P3
29 กรกฎาคม 16:00 ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–0 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 25–15 25–19 25–16     75–50 P2P3
29 กรกฎาคม 18:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 0–3 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 15–25 25–27 19–25     59–77 P2P3
30 กรกฎาคม 16:00 กรีซ ธงชาติประเทศกรีซ 1–3 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 25–22 15–25 16–25 21–25   77–97 P2P3
30 กรกฎาคม 18:00 จีน Flag of the People's Republic of China 3–0 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 25–21 25–13 25–18     75–52 P2P3

กลุ่ม C[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 9 3 1 10 3 3.333 310 241 1.286
2 ธงชาติบราซิล บราซิล 9 3 1 9 5 1.800 323 273 1.183
3 ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 6 2 2 8 7 1.143 325 317 1.025
4 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 6 2 2 7 7 1.000 324 301 1.076
5 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 0 0 4 0 12 0.000 150 300 0.500
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
26 กรกฎาคม 10:00 สโลวีเนีย ธงชาติสโลวีเนีย 3–0 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 25–6 25–19 25–20     75–45 P2P3
26 กรกฎาคม 12:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–1 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 15–25 33–31 25–8 32–30   105–94 P2P3
27 กรกฎาคม 11:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 0–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 8–25 15–25 11–25     34–75 P2P3
27 กรกฎาคม 14:00 สหรัฐอเมริกา Flag of the United States 1–3 ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 23–25 15–25 25–18 22–25   85–93 P2P3
28 กรกฎาคม 11:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 0–3 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 17–25 15–25 21–25     53–75 P2P3
28 กรกฎาคม 14:00 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 3–0 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 25–10 25–14 25–10     75–34 P2P3
29 กรกฎาคม 11:00 สหรัฐอเมริกา Flag of the United States 3–0 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 25–21 25–15 25–22     75–58 P2P3
29 กรกฎาคม 14:00 สโลวีเนีย ธงชาติสโลวีเนีย 1–3 ธงชาติบราซิล บราซิล 25–15 19–25 11–25 15–25   70–90 P2P3
30 กรกฎาคม 11:00 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 3–1 ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 22–25 25–20 25–19 25–23   97–87 P2P3
30 กรกฎาคม 14:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 0–3 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 12–25 18–25 7–25     35–75 P2P3

กลุ่ม D[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
1 ธงชาติตุรกี ตุรกี 9 3 1 9 5 1.800 330 298 1.107
2 ธงชาติเปรู เปรู 7 3 1 10 7 1.429 381 355 1.073
3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 7 2 2 9 6 1.500 342 283 1.208
4 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 4 1 3 5 9 0.556 266 308 0.864
5 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 3 1 3 3 9 0.333 213 288 0.740
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
26 กรกฎาคม 10:00 เปรู ธงชาติเปรู 3–0 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 25–18 25–18 25–13     75–49 P2P3
26 กรกฎาคม 12:00 ตุรกี ธงชาติตุรกี 3–1 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 19–25 25–19 25–17 25–23   94–84 P2P3
27 กรกฎาคม 11:00 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 2–3 ธงชาติเปรู เปรู 28–26 25–19 20–25 22–25 13–15 108–110 P2P3
27 กรกฎาคม 14:00 จีนไทเป ธงชาติจีนไทเป 0–3 ธงชาติตุรกี ตุรกี 17–25 16–25 23–25     56–75 P2P3
28 กรกฎาคม 11:00 เปรู ธงชาติเปรู 3–2 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 23–25 25–19 25–27 25–20 15–9 113–100 P2P3
28 กรกฎาคม 14:00 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 0–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 15–25 12–25 17–25     44–75 P2P3
29 กรกฎาคม 11:00 ตุรกี ธงชาติตุรกี 3–1 ธงชาติเปรู เปรู 25–22 23–25 25–17 25–19   98–83 P2P3
29 กรกฎาคม 14:00 จีนไทเป ธงชาติจีนไทเป 3–0 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 25–12 25–19 25–14     75–45 P2P3
30 กรกฎาคม 11:00 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–0 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 25–14 25–10 25–11     75–35 P2P3
30 กรกฎาคม 14:00 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 3–0 ธงชาติตุรกี ตุรกี 25–20 25–22 25–21     75–63 P2P3

รอบสุดท้าย[แก้]

ตารางชิงแชมป์[แก้]

รอบ 16 ทีมสุดท้าย   รอบก่อนรองชนะเลิศ (8 ทีมสุดท้าย)   รอบรองชนะเลิศ   รอบชิงชนะเลิศ
B1  ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 3  
A4  ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 0     B1  ธงชาติบราซิล บราซิล 0  
C2  ธงชาติบราซิล บราซิล 3     C2  ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 3  
D3  ธงชาติอิตาลี อิตาลี 2       C2  ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 2  
B2  ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 3       C1  Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 3  
A3  ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 1     B2  ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 0
C1  Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 3     C1  Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 3  
D4  ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 0       C1  Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 0
D1  Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 1       B3  Flag of the People's Republic of China จีน 3
C4  ธงชาติตุรกี ตุรกี 3     C4  ธงชาติตุรกี ตุรกี 2  
A2  ธงชาติไทย ไทย 0     B3  Flag of the People's Republic of China จีน 3  
B3  Flag of the People's Republic of China จีน 3       B3  Flag of the People's Republic of China จีน 3
D2  ธงชาติเปรู เปรู 3       D2  ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 2  
C3  ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 0     D2  ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 3 ชิงอันดับสาม
A1  ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 3     A1  ธงชาติเปรู เปรู 2   C2  ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 3
B4  ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 1   D2  ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 0

รอบ 16 ทีมสุดท้าย[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
1 สิงหาคม 12:00 ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–0 ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 25–11 25–7 25–16     75–34 P2P3
1 สิงหาคม 12:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–2 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 18–25 25–14 25–23 22–25 15–7 105–94 P2P3
1 สิงหาคม 14:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–1 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–21 26–24 22–25 27–25   100–95 P2P3
1 สิงหาคม 14:00 สหรัฐอเมริกา Flag of the United States 3–0 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 25–19 25–11 25–17     75–47 P2P3
1 สิงหาคม 16:00 สาธารณรัฐโดมินิกัน Flag of the Dominican Republic 1–3 ธงชาติตุรกี ตุรกี 25–16 28–30 18–25 17–25   88–96 P2P3
1 สิงหาคม 16:00 ไทย ธงชาติไทย 0–3 Flag of the People's Republic of China จีน 19–25 11–25 22–25     52–75 P2P3
1 สิงหาคม 18:00 เปรู ธงชาติเปรู 3–0 ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 25–19 25–14 25–21     75–54 P2P3
1 สิงหาคม 18:00 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–1 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 25–22 25–19 20–25 25–16   95–82 P2P3

รอบก่อนรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
2 สิงหาคม 12:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 0–3 ธงชาติญี่ปุ่น ญี่ปุ่น 23–25 22–25 22–25     67–75 P2P3
2 สิงหาคม 14:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 0–3 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 22–25 20–25 24–26     66–76 P2P3
2 สิงหาคม 16:00 ตุรกี ธงชาติตุรกี 2–3 Flag of the People's Republic of China จีน 25–22 25–20 11–25 22–25 6–15 89–107 P2P3
2 สิงหาคม 18:00 เซอร์เบีย ธงชาติเซอร์เบีย 3–2 ธงชาติเปรู เปรู 16–25 25–22 25–19 21–25 15–8 102–99 P2P3

รอบรองชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
3 สิงหาคม 16:00 ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 2–3 Flag of the United States สหรัฐอเมริกา 25–16 14–25 25–20 17–25 12–15 93–101 P2P3
3 สิงหาคม 18:00 จีน Flag of the People's Republic of China 3–2 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 17–25 22–25 25–20 25–19 23–21 112–110 P2P3

รอบชิงที่ 3[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 14:00 ญี่ปุ่น ธงชาติญี่ปุ่น 3–0 ธงชาติเซอร์เบีย เซอร์เบีย 25–21 25–23 25–22     75–66 P2P3

รอบชิงชนะเลิศ[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 16:00 สหรัฐอเมริกา Flag of the United States 0–3 Flag of the People's Republic of China จีน 16–25 21–25 23–25     60–75 P2P3

รอบชิงอันดับที่ 5-8[แก้]

  รอบชิงอันดับที่ 5–8     ชิงอันดับที่ 5–6
                 
  B1  ธงชาติบราซิล บราซิล 3  
  B2  ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 0    
      B1  ธงชาติตุรกี ตุรกี 3
      A1  ธงชาติบราซิล บราซิล 2
  C4  ธงชาติเปรู เปรู 2    
  A1  ธงชาติตุรกี ตุรกี 3   ชิงอันดับที่ 7–8
B2  ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 3
  C4  ธงชาติเปรู เปรู 1

รอบจัดอันดับที่ 5 และ 8[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
3 สิงหาคม 12:00 บราซิล ธงชาติบราซิล 3–0 ธงชาติโปแลนด์ โปแลนด์ 30–28 25–23 26–24     81–75 P2P3
3 สิงหาคม 14:00 เปรู ธงชาติเปรู 2–3 ธงชาติตุรกี ตุรกี 20–25 25–20 12–25 25–23 16–18 98–111 P2P3

รอบชิงอันดับที่ 7[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 10:00 โปแลนด์ ธงชาติโปแลนด์ 3–1 ธงชาติเปรู เปรู 25–11 19–25 25–16 25–14   94–66 P2P3

รอบชิงอันดับที่ 5[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 12:00 ตุรกี ธงชาติตุรกี 3–2 ธงชาติบราซิล บราซิล 14–25 23–25 25–20 25–15 15–13 102–98 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 9–16[แก้]

  อันดับที่ 9-16 อันดับที่ 9-12 อันดับที่ 9-10
                           
  A4  ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 0  
D3  ธงชาติอิตาลี อิตาลี 3  
  D3  ธงชาติอิตาลี อิตาลี 3  
  D4  ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 0  
A3  ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 2
  D4  ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 3  
    D3  ธงชาติไทย ไทย 3
  D1  ธงชาติอิตาลี อิตาลี 2
  D1  ธงชาติไทย ไทย 3  
A2  Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 0  
  D1  ธงชาติไทย ไทย 3 อันดับที่ 11-12
  B4  ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 1  
C3  ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 1 D4  ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 3
  B4  ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 3   B4  ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 1

รอบจัดอันดับที่ 13 และ 16[แก้]

  ชิงอันดับที่ 13–16     ชิงอันดับที่ 13–14
                 
  A4  ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 1  
  A3  ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 3    
      A3  ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 1
      C3  Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 3
  A2  ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 2    
  C3  Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 3   ชิงอันดับที่ 15–16
A4  ธงชาติอียิปต์ อียิปต์ 3
  A2  ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 2

รอบจัดอันดับที่ 9 และ 16[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
2 สิงหาคม 12:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 0–3 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 23–25 18–25 19–25     60–75 P2P3
2 สิงหาคม 14:00 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 2–3 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 20–25 26–28 25–21 25–18 8–15 104–107 P2P3
2 สิงหาคม 16:00 ไทย ธงชาติไทย 3–0 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 25–21 25–15 25–16     75–52 P2P3
2 สิงหาคม 18:00 สโลวีเนีย ธงชาติสโลวีเนีย 1–3 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 19–25 26–24 19–25 18–25   82–99 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 13 และ 16[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
3 สิงหาคม 12:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 1–3 ธงชาติปวยร์โตรีโก ปวยร์โตรีโก 25–22 24–26 12–25 22–25   83–98 P2P3
3 สิงหาคม 14:00 สโลวีเนีย ธงชาติสโลวีเนีย 2–3 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 22–25 21–25 25–22 25–20 6–15 99–107 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 9 และ 12[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
3 สิงหาคม 16:00 อิตาลี ธงชาติอิตาลี 3–0 ธงชาติจีนไทเป จีนไทเป 25–23 25–17 25–12     75–52 P2P3
3 สิงหาคม 18:00 ไทย ธงชาติไทย 3–1 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 17–25 25–12 25–21 25–23   92–81 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 15[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 10:00 อียิปต์ ธงชาติอียิปต์ 3–2 ธงชาติสโลวีเนีย สโลวีเนีย 20–25 25–21 25–20 18–25 15–8 103–99 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 13[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 12:00 ปวยร์โตรีโก ธงชาติปวยร์โตรีโก 1–3 Flag of the Dominican Republic สาธารณรัฐโดมินิกัน 17–25 25–27 26–24 24–26   92–102 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 11[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 14:00 จีนไทเป ธงชาติจีนไทเป 3–1 ธงชาติประเทศกรีซ กรีซ 25–23 25–18 14–25 25–22   89–88 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 9[แก้]

วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
4 สิงหาคม 16:00 ไทย ธงชาติไทย 3–2 ธงชาติอิตาลี อิตาลี 25–22 25–21 20–25 18–25 15–12 103–105 P2P3

รอบจัดอันดับที่ 17 และ 20[แก้]

แต้ม แมทช์ เซ็ท แต้ม
อันดับ ทีม ชนะ แพ้ ชนะ แพ้ อัตราส่วน ชนะ แพ้ อัตราส่วน
17 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 9 3 0 9 1 9.000 250 148 1.689
18 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 6 2 1 7 3 2.333 233 202 1.153
19 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 3 1 2 3 7 0.429 191 228 0.838
20 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 0 0 3 1 9 0.111 149 245 0.608
วันที่ เวลา คะแนน เซท 1 เซท 2 เซท 3 เซท 4 เซท 5 รวม รายงาน
1 สิงหาคม 10:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 0–3 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 23–25 21–25 15–25     54–75 P2P3
1 สิงหาคม 10:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 0–3 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 9–25 10–25 9–25     28–75 P2P3
2 สิงหาคม 10:00 แอลจีเรีย ธงชาติแอลจีเรีย 3–0 ธงชาติเม็กซิโก เม็กซิโก 25–6 25–18 25–19     75–43 P2P3
2 สิงหาคม 10:00 อาร์เจนตินา ธงชาติอาร์เจนตินา 3–0 ธงชาติตูนิเซีย ตูนิเซีย 25–14 25–18 25–5     75–37 P2P3
3 สิงหาคม 10:00 เม็กซิโก ธงชาติเม็กซิโก 1–3 ธงชาติอาร์เจนตินา อาร์เจนตินา 25–27 25–23 17–25 16–25   83–100 P2P3
3 สิงหาคม 10:00 ตูนิเซีย ธงชาติตูนิเซีย 1–3 ธงชาติแอลจีเรีย แอลจีเรีย 25–20 16–25 22–25 15–25   78–95 P2P3

รางวัลรายบุคคล[แก้]

  • ผู้เล่นทรงคุณค่า(MVP):
  • Best Scorer:
  • Best Spiker:
  • Best Blocker
  • Best Server
  • Best Digger
  • Best Setter
  • Best Receiver
  • ลิเบอโรยอดเยี่ยม

อันดับการแข่งขัน[แก้]

การถ่ายทอดสด[แก้]

สยามสปอร์ตซินดิเคท ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดการแข่งขันวอลเลย์บอลเวิลด์ยุวชนหญิงอายุไม่เกิน 18 ปีชิงแชมป์โลก ในทุกนัดการแข่งขันที่วอลเลย์บอลยุวชนหญิงทีมชาติไทยลงแข่ง รวมถึงเทปบันทึกการแข่งขันนัดต่าง ๆ ผ่านทางช่อง SMM TV

อ้างอิง[แก้]

  1. 1.0 1.1 1.2 FIVB Calendar
  2. 2.0 2.1 FIVB (March 18, 2012). "Junior and Youth World Championships expand to 20 teams, hosts confirmed".
  3. Voleibol.pe. "PanAmCups ya tienen fecha" (in Spanish).
  4. NORCECA Calendar

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]