กีฬาว่ายน้ำในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
กีฬาว่ายน้ำ
ในโอลิมปิกครั้งที่ 31
Olympic rings without rims.svg
สนาม สนามกีฬาโอลิมปิกกีฬาทางน้ำ (สระว่าย)
ฟอร์ตกอปากาบานา (มาราธอน)
วันที่ 6–13 สิงหาคม 2016 (สระว่าย)
6–7 สิงหาคม (มาราธอน)
จำนวนนักกีฬา 900 (สระว่าย), 50 (มาราธอน)
← 2012
กีฬาว่ายน้ำใน
โอลิมปิกฤดูร้อน 2016

Sample picture of the event (unofficial)
ฟรีสไตล์
50 เมตร   ชาย   หญิง
100 เมตร ชาย หญิง
200 เมตร ชาย หญิง
400 เมตร ชาย หญิง
800 เมตร หญิง
1500 เมตร ชาย
กรรเชียง
100 เมตร ชาย หญิง
200 เมตร ชาย หญิง
กบ
100 เมตร ชาย หญิง
200 เมตร ชาย หญิง
ผีเสื้อ
100 เมตร ชาย หญิง
200 เมตร ชาย หญิง
เดี่ยวผสม
200 เมตร ชาย หญิง
400 เมตร ชาย หญิง
ผลัดฟรีสไตล์
4×100 เมตร ชาย หญิง
4×200 เมตร ชาย หญิง
ผลัดผสม
4×100 เมตร ชาย หญิง
มาราธอน
10 กิโลเมตร ชาย หญิง

การแข่งขันว่ายน้ำในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 เป็นการแข่งขันว่ายน้ำโอลิมปิกที่จะจัดขึ้นในรีโอเดจาเนโร ประเทศบราซิล กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 6–13 สิงหาคม พ.ศ. 2559 ที่สนามกีฬาโอลิมปิกกีฬาทางน้ำ ส่วนว่ายน้ำมาราธอนจะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 6–7 สิงหาคม พ.ศ. 2559 ในฟอร์ตกอปากาบานา[1][2]

ประเภทการแข่งขัน[แก้]

ประเภทการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016มีดังนี้

ตารางการแข่งขัน[แก้]

ตารางต่อไปนี้เป็นตารางการแข่งขันว่ายน้ำ โดยตารางการแข่งขันจะแบ่งออกเป็น 2 ช่วง คือ ช่วงบ่ายและช่วงเย็น ในช่วงบ่ายจะเป็นการแข่งขันในรอบฮีตหรือรอบคัดเลือก ส่วนในช่วงเย็นจะเป็นการแข่งขันในรอบรองชนะเลิศและรอบชิงชนะเลิศ (ยกเว้นว่ายน้ำมาราธอน)

H รอบฮีต ½ รอบรองชนะเลิศ F รอบชิงชนะเลิศ
ชาย[3]
วันที่ → ส. 6 อา. 7 จ. 8 อ. 9 พ. 10 พฤ. 11 ศ 12 ส. 13 จ. 16
รายการ ↓ A N A N A N A N A N A N A N A N A N
ฟรีสไตล์ 50 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 100 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 200 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 400 เมตร H F
ฟรีสไตล์ 1500 เมตร H F
กรรเชียง 100 เมตร H ½ F
กรรเชียง 200 เมตร H ½ F
กบ 100 เมตร H ½ F
กบ 200 เมตร H ½ F
ผีเสื้อ 100 เมตร H ½ F
ผีเสื้อ 200 เมตร H ½ F
เดี่ยวผสม 200 เมตร H ½ F
เดี่ยวผสม 400 เมตร H F
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร H F
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร H F
ผลัดผสม 4×100 เมตร H F
10 กิโลเมตร F
หญิง[3]
วันที่ → ส. 6 อา. 7 จ. 8 อ. 9 พ. 10 พฤ. 11 ศ 12 ส. 13 อา. 15
รายการ ↓ A N A N A N A N A N A N A N A N A N
ฟรีสไตล์ 50 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 100 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 200 เมตร H ½ F
ฟรีสไตล์ 400 เมตร H F
ฟรีสไตล์ 800 เมตร H F
กรรเชียง 200 เมตร H ½ F
กรรเชียง 200 เมตร H ½ F
กบ 200 เมตร H ½ F
กบ 200 เมตร H ½ F
ผีเสื้อ 100 เมตร H ½ F
ผีเสื้อ 200 เมตร H ½ F
เดี่ยวผสม 200 เมตร H ½ F
เดี่ยวผสม 400 เมตร H F
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร H F
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร H F
ผลัดผสม 4×100 เมตร H F
10 กิโลเมตร F
(A = ช่วงบ่าย, N = ช่วงเย็น)

สรุปเหรียญ[แก้]

ตารางเหรียญ[แก้]

สัญลักษณ์

   *   ประเทศเจ้าภาพ (บราซิล)

อันดับที่ ประเทศ ทอง เงิน ทองแดง รวม
1 สหรัฐ 16 8 9 33
2 ออสเตรเลีย 3 4 3 10
3 ฮังการี 3 2 2 7
4 ญี่ปุ่น 2 2 3 7
5 เนเธอร์แลนด์ 2 0 0 2
6 สหราชอาณาจักร 1 5 0 6
7 จีน 1 2 3 6
8 แคนาดา 1 1 4 6
9 อิตาลี 1 1 2 4
10 สวีเดน 1 1 1 3
11 เดนมาร์ก 1 0 1 2
สเปน 1 0 1 2
13 คาซัคสถาน 1 0 0 1
สิงคโปร์ 1 0 0 1
15 แอฟริกาใต้ 0 3 0 3
16 รัสเซีย 0 2 2 4
17 ฝรั่งเศส 0 2 1 3
18 เบลเยียม 0 1 0 1
กรีซ 0 1 0 1
20 เบลารุส 0 0 1 1
บราซิล* 0 0 1 1
รวม 35 35 34 104

ชาย[แก้]

ประเภทการแข่งขัน เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
ฟรีสไตล์ 50 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
แอนโทนี เออร์วิน
 สหรัฐอเมริกา
21.40 ฟลอร็อง มาโนดู
 ประเทศฝรั่งเศส
21.41 นาธาน เอเดรียน
 สหรัฐอเมริกา
21.49
ฟรีสไตล์ 100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ไคล์ ชาลเมอส์
 ประเทศออสเตรเลีย
47.58 WJR ปีเตอร์ ติมเมอร์ส
 ประเทศเบลเยียม
47.80 NR นาธาน เอเดรียน
 สหรัฐอเมริกา
47.85
ฟรีสไตล์ 200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ซุน หยาง
 ประเทศจีน
1:44.65 แชด เลอ คลอส
 ประเทศแอฟริกาใต้
1:45.20 AF คอนอร์ ดไวเออร์
 สหรัฐอเมริกา
1:45.23
ฟรีสไตล์ 400 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
แม็ก ฮอร์ตัน
 ประเทศออสเตรเลีย
3:41.55 ซุน หยาง
 ประเทศจีน
3:41.68 กาบรีเยเล เดตตี
 ประเทศอิตาลี
3:43.69
ฟรีสไตล์ 1500 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
เกรโกรีโอ ปัลตรีนีเอรี
 ประเทศอิตาลี
14:34.57 คอนเนอร์ เจเกอร์
 สหรัฐอเมริกา
14:39.48 AM กาบรีเยเล เดตตี
 ประเทศอิตาลี
14:40.86
กรรเชียง 100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ไรอัน เมอร์ฟี
 สหรัฐอเมริกา
51.97 OR สฺวี เจียยฺหวี
 ประเทศจีน
52.31 เดวิด พลัมเมอร์
 สหรัฐอเมริกา
52.40
กรรเชียง 200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ไรอัน เมอร์ฟี
 สหรัฐอเมริกา
1:53.62 มิทช์ ลาร์กิน
 ประเทศออสเตรเลีย
1:53.96 เยฟกีนี รืยลอฟ
 ประเทศรัสเซีย
1:53.97
กบ 100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
อดัม พีตี
 สหราชอาณาจักร
57.13 WR คาเมรอน วาน เดอ บะระห์
 ประเทศแอฟริกาใต้
58.69 โคดี มิลเลอร์
 สหรัฐอเมริกา
58.87 AM
กบ 200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ดมีตรี บาลันดิน
 ประเทศคาซัคสถาน
2.07.46 NR จอช พรีนอต
 สหรัฐอเมริกา
2.07.53 อันตอน ชุปคอฟ
 ประเทศรัสเซีย
2.07.70 NR
ผีเสื้อ 100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
โจเซฟ สคูลลิง
 ประเทศสิงคโปร์
50.39 OR ไมเคิล เฟ็ลปส์
 สหรัฐอเมริกา
51.14 ไม่มีผู้รับรางวัล
เนื่องจากได้รับเหรียญเงินร่วม
แชด เลอ คลอส
 ประเทศแอฟริกาใต้
ลาซโล แช
 ประเทศฮังการี
ผีเสื้อ 200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ไมเคิล เฟ็ลปส์
 สหรัฐอเมริกา
1:53.36 มะซะโตะ ซะไก
 ประเทศญี่ปุ่น
1:53.40 ตอมัช แกนแดแรชี
 ประเทศฮังการี
1:53.62
เดี่ยวผสม 200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
ไมเคิล เฟ็ลปส์
 สหรัฐอเมริกา
1:54.66 โคสุเกะ ฮะงิโนะ
 ประเทศญี่ปุ่น
1:56.61 วาง ชุ่น
 ประเทศจีน
1:57.05
เดี่ยวผสม 400 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
โคสุเกะ ฮะงิโนะ
 ประเทศญี่ปุ่น
4:06.05 เชส คาลิสซ์
 สหรัฐอเมริกา
4:06.75 ไดยะ เซะโตะ
 ประเทศญี่ปุ่น
4:09.71
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
เคเลบ เดรสเซล (48.10)
ไมเคิล เฟ็ลปส์ (47.12)
ไรอัน เฮลด์ (47.73)
นาธาน เอเดรียน (46.97)
จิมมี ไฟเกน[a]
เบลก พีโรนี[a]
แอนโทนี เออร์วิน[a]
3:09.92 ประเทศฝรั่งเศส ฝรั่งเศส (FRA)
แมห์ดี เมเตลา (48.08)
ฟาเบียง ฌีลุต (48.20)
ฟลอร็อง มาโนดู (47.14)
เฌเรมี สทราวีอุส (47.11)
เคลมองต์ มีญง[a]
วีลียาม เมย์นาร์ด[a]
3:10.53 ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
เจมส์ โรเบิตส์ (48.88)
ไคล์ แชลเมอร์ส (47.38)
เจมส์ แมกนัสสัน (48.11)
แคเมอรอน แมกอีวอย (47.00)
แมทธิว อาบูด[a]
3:11.37
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
คอนอร์ ดไวเออร์ (1:45.23)
ทาวน์เลย์ ฮาส (1:44.14)
ไรอัน ลอชต์ (1:46.03)
ไมเคิล เฟ็ลปส์ (1:45.26)
คลาร์ก สมิธ[a]
แจ็ก คอนเกอร์[a]
กันนาร์ เบนต์ซ[a]
7:00.66 สหราชอาณาจักร สหราชอาณาจักร (GBR)
สตีเฟน มิลน์ (1:46.97)
ดันแคน สกอตต์ (1:45.05)
แดเนียล วอลเลซ (1:46.26)
เจมส์ กาย (1:44.85)
ร็อบบี เรนวิก[a]
7:03.13 NR ประเทศญี่ปุ่น ญี่ปุ่น (JPN)
โคสุเกะ ฮะงิโนะ (1:45.34)
นะอิโตะ เอะฮะระ (1:46.11)
ยุกิ โคะโบะรี (1:45.71)
ทะเกะชิ มะสึดะ (1:46.34)
7:03.50
ผลัดผสม 4×100 เมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
ไรอัน เมอร์ฟี (51.85 WR)
โคดี มิลเลอร์ (59.03)
ไมเคิล เฟ็ลปส์ (50.33)
นาธาน เอเดรียน (46.74)
เดวิด พลัมเมอร์[a]
เควิน คอร์เดส[a]
ทอม ชีลด์ส[a]
เคเลบ เดรสเซล[a]
3:27.95 OR สหราชอาณาจักร สหราชอาณาจักร (GBR)
คริส วอล์กเกอร์-เฮบบอร์น (53.68)
อดัม พีตี (56.59)
เจมส์ กาย (51.35)
ดันแคน สกอตต์ (47.62)
3:29.24 NR ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
มิตช์ ลาร์คิน (53.19)
เจก แพคการ์ด (58.84)
เดวิด มอร์แกน (51.18)
ไคล์ แชลเมอร์ส (46.72)
แคเมอรอน แมกอีวอย[a]
3:29.93
มาราธอน 10 กิโลเมตร
ข้อมูลการแข่งขัน
แฟร์รี เวร์ทมัน
 ประเทศเนเธอร์แลนด์
1:52:59.8 สปีรีโดน ยันนีโอติส
 ประเทศกรีซ
1:52:59.8 มาร์ก-อ็องตวน โอลิเวียร์
 ประเทศฝรั่งเศส
1:53:02.0

a นักว่ายน้ำที่เข้าร่วมในรอบฮีตเท่านั้นที่สามารถรับเหรียญได้

หญิง[แก้]

ประเภทการแข่งขัน เหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง
ฟรีสไตล์ 50 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
เพอร์นีลเลอ บลูเมอ
 ประเทศเดนมาร์ก
24.07 NR ซีโมน มานูเอล
 สหรัฐอเมริกา
24.09 อะเลคซันดรา กีราซีเมนยา
 ประเทศเบลารุส
24.11 NR
ฟรีสไตล์ 100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ซีโมน มานูเอล
 สหรัฐอเมริกา
52.70 OR, AR ไม่มีผู้รับรางวัล
เนื่องจากได้รับเหรียญทองร่วม
ซาราห์ เชอสเตริม
 ประเทศสวีเดน
52.90
เพนนี โอเลกซีเอ็ก
 ประเทศแคนาดา
52.70 OR, WJR, AR
ฟรีสไตล์ 200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
เคที เลเด็คกี
 สหรัฐอเมริกา
1:53.73 ซาราห์ เชอสเตริม
 ประเทศสวีเดน
1:54.08 NR เอมมา แมกคีออน
 ประเทศออสเตรเลีย
1:54.92
ฟรีสไตล์ 400 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
เคที เลเด็คกี
 สหรัฐอเมริกา
3:56.46 WR แจซมิน คาร์ลิน
 สหราชอาณาจักร
4:01.23 ลีอาห์ สมิธ
 สหรัฐอเมริกา
4:01.92
ฟรีสไตล์ 800 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
เคที เลเด็คกี
 สหรัฐอเมริกา
8:04.79 WR แจซมิน คาร์ลิน
 สหราชอาณาจักร
8:16.17 โบกลาร์คอ คอปัช
 ประเทศฮังการี
8:16.37 NR
กรรเชียง 100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
คอทินคอ โฮซู
 ประเทศฮังการี
58.45 แคทลีน เบเกอร์
 สหรัฐอเมริกา
58.75 ไคลีย์ แมสส์
 ประเทศแคนาดา
58.76 NR
ฟู่ ยฺเหวียนฮุ่ย
 ประเทศจีน
58.76 NR
กรรเชียง 200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
มายา ดีโรโด
 สหรัฐอเมริกา
2:05.99 คอทินคอ โฮซู
 ประเทศฮังการี
2:06.05 ฮิลารี คอลด์เวลล์
 ประเทศแคนาดา
2:07.54
กบ 100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ลิลลี คิง
 สหรัฐอเมริกา
1:04.93 OR ยูเลีย เยฟีโมวา
 ประเทศรัสเซีย
1:05.50 เคที เมลี
 สหรัฐอเมริกา
1:05.69
กบ 200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ริเอะ คะเนะโตะ
 ประเทศญี่ปุ่น
2:20.30 ยูเลีย เยฟีโมวา
 ประเทศรัสเซีย
2:21.97 สื่อ จิ้งหลิน
 ประเทศจีน
2:22.28
ผีเสื้อ 100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ซาราห์ เชอสเตริม
 ประเทศสวีเดน
55.48 WR เพนนี โอเลกเซียก
 ประเทศแคนาดา
56.46 WJR, NR เดนา วอลล์เมอร์
 สหรัฐอเมริกา
56.63
ผีเสื้อ 200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
มีเรเอีย เบลมองเต การ์เซีย
 ประเทศสเปน
2.04.85 แมเดลีน โกรฟส์
 ประเทศออสเตรเลีย
2.04.88 นะสึมิ โฮะชิ
 ประเทศญี่ปุ่น
2.05.20
เดี่ยวผสม 200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
คอทินคอ โฮซู
 ประเทศฮังการี
2:06.58 OR ชีวอน-มารี โอคอนเนอร์
 สหราชอาณาจักร
2:06.88 มายา ดีโรโด
 สหรัฐอเมริกา
2:08.79
เดี่ยวผสม 400 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
คอทินคอ โฮซู
 ประเทศฮังการี
4:26.36 WR มายา ดีโรโด
 สหรัฐอเมริกา
4:31.15 มีเรเอีย เบลมองเต การ์เซีย
 ประเทศสเปน
4:32.39
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
เอมมา แมกคีออน (53.41)
บริตทานี เอล์มสลี (53.12)
บรอนตี แคมป์เบล (52.15)
เคต แคมป์เบล (51.97)
เมดิสัน วิลสัน[b]
3:30.65 WR สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
ซีโมน มานูเอล (53.36)
แอบบีย์ ไวท์ซีล (52.56)
เดนา วอลล์เมอร์ (53.18)
เคที เลเด็คกี (52.79)
อแมนดา เวียร์[b]
ลีอา นีล[b]
อัลลิสัน ชมิตต์[b]
3:31.89 NR ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
แซนดรีน เมนวิลล์ (53.86)
แชนทัล แวน แลนเดอเกม (53.12)
เทย์เลอร์ รัก (53.19)
เพนนี โอเลกซีเอ็ก (52.72)
มิเชล วิลเลียมส์[b]
3:32.89 NR
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
แอลลิสัน ชมิต (1:56.21)
ลีอาห์ สมิธ (1:56.69)
มายา ดีโรโด (1:56.39)
เคที เลเด็คกี (1:53.74)
มิสซี แฟรงกลิน[b]
เมเลนี มาร์กาลิส[b]
เซียร์รา รันจ์[b]
7:43.03 ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
ลีอาห์ นีล (1:57.95)
เอมมา แมกคีออน (1:54.64)
บรอนตี เบร์รัต (1:55.81)
แทมซิน คุก (1:56.47)
เจสสิกา แอชวูด[b]
7:44.87 ประเทศแคนาดา แคนาดา (CAN)
แคทเทอรีน แซวาร์ด (1:57.91)
เทย์เลอร์ รัก (1:56.18)
งบริตตานี แมกคลีน (1:56.36)
เพนนี โอเลกซีเอ็ก (1:54.94)
เคนเนดี กอสส์[b]
เอมิลี โอเวอร์โฮลต์[b]
7:45.39 NR
ผลัดผสม 4×100 ม.
ข้อมูลการแข่งขัน
สหรัฐอเมริกา สหรัฐ (USA)
แคทลีน เบเกอร์ (59.00)
ลิลลี คิง (1:05.70)
เดนา วอลล์เมอร์ (56.00)
ซีโมน มานูเอล (52.43)
โอลิเวีย สโมลีกา[b]
เคที เมลี[b]
เคลซี วอร์เรลล์[b]
แอบบีย์ ไวท์ซีล[b]
3:53.13 ประเทศออสเตรเลีย ออสเตรเลีย (AUS)
เอมิลี ซีโบห์ม (58.83)
เทย์เลอร์ แมกคีโอน (1:07.05)
เอมมา แมกคีออน (56.95)
เคต แคมป์เบล (52.17)
เมดิสัน วิลสัน[b]
แมเดลีน โกรฟส์[b]
บริตทานี เอล์มสลี[b]
3:55.00 ประเทศเดนมาร์ก เดนมาร์ก (DEN)
มีเอ นีลเซิน (58.75)
ริคคี มูลเลอร์ พีเดอร์เซิน (1:06.62)
แจนีทเทอ ออตเทอเซิน (56.43)
เพอร์นีลเลอ บลูเมอ (53.21)
3:55.01 ER
ว่ายน้ำมาราธอน 10 กม.
ข้อมูลการแข่งขัน
ชารอน ฟัน เราแวนดาล
 ประเทศเนเธอร์แลนด์
1:56:32.1 ราเชเล บรูนี
 ประเทศอิตาลี
1:56:49.5 โปเรียนา โอกีโมตู
 ประเทศบราซิล
1:56:51.4

b นักว่ายน้ำที่เข้าร่วมในรอบฮีตเท่านั้นที่สามารถรับเหรียญได้

อ้างอิง[แก้]

  1. "Rio 2016: Swimming". Rio 2016. สืบค้นเมื่อ 23 January 2015. 
  2. "Rio 2016: Marathon Swimming". Rio 2016. สืบค้นเมื่อ 23 January 2015. 
  3. 3.0 3.1 "Swimming At The 2016 Olympic Games – The Complete Schedule". SwimSwam. สืบค้นเมื่อ 30 December 2015. 

แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]